Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของ PSU เล่าสู่กันฟัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของ PSU เล่าสู่กันฟัง

เรื่องมีอยู่ว่า ผมอยากจะเล่น SLI 9600GT แต่ก็กลัวว่าไฟไม่พอ (เพราะใช้ Enermmax 460W)
    เลยสอบถามบอร์ดต่างๆ มีคนแนะนำให้ใช้โปรแกรมคำนวนที่อยู่ในเว็บๆหนึ่ง
    ทีนี้พอคำนวนแล้วผลปรากฎว่า มันไม่เกินครับ เครื่องผมใช้ไฟประมาณ 400W
    แบบ Full Load ทีนี้เลยไม่รอช้า ไปสอยการ์ดจอมาต่อ SLI สะดวกโยธิน
    แต่......ใช้ไปได้ 1 เดือนเครื่องเริ่มมีอาการแฮ๊งโดยไม่ทราบสาเหตุครับ และต่อมาก็
    เปิดไม่ติด ครับ ไฟไม่เข้าเลย ก็รู้ว่า PSU เดี้ยงแน่ๆ ที่นี้ผมก็เลยเอาไปเคลม
    และพร้อมกันนั้นก็คิดว่า PSU คงไฟไม่พอแหงๆ เลยซื้อ Tagan 800W มาเสียบ
    โดยคิดว่าอุปกรณ์อื่นๆยังคงใช้ได้อยู่
    ปรากฎว่า boot ไม่ขึ้นครับ(แต่ไฟเข้า) เช็คไปเช็คมา เสียไปหลายอย่างเลยครับ สิ่งที่เสียคือ

Mainboard ไหม้
    HDD ไหม้ (เศร้าสุด)
    DVD ไหม้

เลยอยากให้เป็นอุทาหรไว้เลยว่า อย่าพยายามใช้ไฟเกินกำลังเด็ดขาดครับ ไม่งั้นจะแต๊บเหมือนผม

ทุกวันนี้ของเคลมหมดเรียบร้อยใช้ได้ปกติ และเก็บ Enemax 450W เข้ากรุไป

ไว้อาลัย 1 นาทีครับ

Comment

สะงั้น

Comment

ขนาด ener พีค ยังเอาไม่อยู่
        แล้วระบบ protect คุณ เนอ ไม่ทำงานเลยหรือ

ไว้อาลัย -*- ของแพงไม่จีรังมาแล้วก้ไป

Comment

Working...
        X