overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ขอสเปค คอมสำหรับเปิดร้านเกมส์

OverclockZone Member

Default ขอสเปค คอมสำหรับเปิดร้านเกมส์

ตามหัวกระทู้เลยครับ ขอสเปค และสถาณที่ ขาย อุปกรณ์ ขอ 10 เครื่องนะคับ งบ 350k

ที่เหลือจะเอาใว้เช่าที่ เสียค่าอื่นๆ 350 k นี่คือเงินทั้งหมดนะครับ อยากประกอบเอง เพราะมีความรู้

ด้านนี้ พอสมควรครับ

เกมส์หลักขอเป็น Dota Cabal เกมส์อื่นๆ แนะนำเพิ่มให้ด้วยนะครับ

OverclockZone Member ti625's Avatar

Game performance ง่ายๆ เล่นเกม
    CPU : E5200 - 3290.-
    M/B : AS-P45R2000 - 3855.-
    RAM : OCZ 4GB/800 Platinum Edition 5-4-4-15 -3250.-
    HDD : 320GB Seagate SATAII - 2000.-
    VGA : HD4850*2 - 6390*2=12780.-
    PSU : Tagan BZ-Series 600W - 3990.-
    Total : 29165.
    จอหาเอง

ขอบคุณครับ แต่ ขอราคาซัก 20000-23000 ต่อเครื่องได้ป่ะคัฟ

OverclockZone Member ronboujin's Avatar

cpu amd 4800+ 2100 บาท
    m/b ecs black a780gm-a (v1.1) ตัวนี้ ออนบอร์ดเกมออนไลน์สบาย ลินเนจ2 ลื่นๆ 2200 บาท
    ram kington 1024/800 *2 1500
    dvd-rw 750 บาท
    hd 160 gb 1400 บาท
    case+psu 1500 บาท
    lcd 19 นิ้ว - 5000 บาท

**หรือถ้าไม่อยากได้ onbroad ก็เอา m/b เป็น asrock alivenf6p-vsta 1500 บาท + การ์ดจอ ati 3650 หรือ ไม่ก็ gf8500 ก็พอครับ การ์ดจออยู่ในระหว่าง 2000-3000 ครับ

*ที่พันทิพก็ลองไปดูร้าน tk jedi ชั้น1 bigit ชั้น3 jib เกือบทุกชั้นมั้ง นะครับ jib กับ bigit ของถูกมาก บอร์ด ecs ที่ผมเขียนจะมีแค่ tk กับbigit นะครับ jedi ของหมดครับตอนนนี้ แต่ถ้าประกอบเอง น่าจะ jib ดีกว่า ดูมีหลายสาขาดีไม่น่างอแง

www.bigitshop.com
    www.jedicool.com
    www.jib.co.th
    www.tkcom99.com

ดูเอานะครับ

OverclockZone Member ronboujin's Avatar

ทั้งชุดรวมจอแล้วอยู่ประมาณ 15,000 นะครับ เกมออนไลน์เล่นได้อีกหลายปีครับผม

OverclockZone Member Sareshiku's Avatar
    [มศก.นครปฐม] [ปิ่นเกล้า] Infractions: 999/999 (999)

Quote Originally Posted by ti625 View Post
    Game performance ง่ายๆ เล่นเกม
    CPU : E5200 - 3290.- ไรก็ได้ราคาประมาณ 2000-2500
    M/B : AS-P45R2000 - 3855.- ไรก็ได้ราคาประมาณ 2000-2500
    RAM : OCZ 4GB/800 Platinum Edition 5-4-4-15 -3250.- แค่ 2G ก็เหลือแล้ว
    HDD : 320GB Seagate SATAII - 2000.- อันนี้จะบอกให้เล่น 160G ก็ก่ะไรต่างกันไม่มาก เอา 320G และ ไว้เผื่อปล่อยขายทอดตลาด
    VGA : HD4850*2 - 6390*2=12780.- ไม่มีคำบรรยายครับ เอาแค่ 3870/3850 แต่ถ้ารอได้ รอเล่น 4670 ดีกว่าคุ้มกว่าเยอะ
    PSU : Tagan BZ-Series 600W - 3990.- ไม่ต้องถึง BZ ก็ได้มั้ง เอาที่อยู่ในงบ 1500-2000 ก็หรูแล้ว
    Total : 29165. ขี้เกียจรวม
    จอหาเอง
    Spec เวอร์มากๆครับ ลดได้เืกือบทุกตัวเลย

เน้นเคสหรูๆ จองามๆ ด้วย Spec คร่าวๆที่ให้ไป ก็ไม่มีเกม Online ตัวไหนเล่นไม่ได้แล้วครับ

ว่าแต่เปิดร้านแถวไหนครับ ต้องการแรงงานประกอบเครื่องไหมครับ อิอิ ชอบๆๆ
    Last edited by Sareshiku; 15 Sep 2008 at 17:56:53.

เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน
    Last edited by yuttahaha; 15 Sep 2008 at 18:21:02.

OverclockZone Member ti625's Avatar

จัดอีก
    CPU : AMD Athlon X2 4800+ 2.5GHz ฿2,100
    Mainboard : ASROCK AliveNF5-VSTA ฿1,625
    RAM : Kingston 1 GB*2/800MHz DDR2 ฿1600
    VGA : 9600GT 512MB DDR3 256bit ฿5500
    HDD : Western Digital 250 GB7200 rpm 16MB Cache SATA II ฿1,843
    DVD-RWLite-On DVD-RW DH-20A4H ฿900
    CASE : G-view ฿1600.-
    PSU : Delux 500W ฿900
    Total : ฿16,248

ราคานี้น่าจะไหว

OverclockZone Member lovelyarm's Avatar
    ซุ่มอยู่ในห้อง $oC!eTy

ตามด้านบนดีก่าคับ ปึ้ก เหลือตังทำอะไรได้อีกหลายอย่าง

ท่าน Sareshiku เค้าแนะนำเฉยๆคับ

ผิดๆ -*-
    Last edited by lovelyarm; 15 Sep 2008 at 18:24:59.

ตามสเปคของคุณ sareshiku ยุตรงไลเซ็นใช่ปะครับ
    Last edited by yuttahaha; 15 Sep 2008 at 18:26:06.

OverclockZone Member lovelyarm's Avatar

Quote Originally Posted by yuttahaha View Post
    ตามสเปคของคุณ sareshiku ยุตรงไลเซ็นใช่ปะครับ
    เย้ย

มะช่ายๆคับ

ตามที่ ท่าน ronboujin จัดมาอ่ะคับ

แหล่มเลย หล่ะ สำหรับร้าน เกมส์
    Last edited by lovelyarm; 15 Sep 2008 at 18:26:05.

Quote Originally Posted by ronboujin View Post
    cpu amd 4800+ 2100 บาท
    m/b ecs black a780gm-a (v1.1) ตัวนี้ ออนบอร์ดเกมออนไลน์สบาย ลินเนจ2 ลื่นๆ 2200 บาท
    ram kington 1024/800 *2 1500
    dvd-rw 750 บาท
    hd 160 gb 1400 บาท
    case+psu 1500 บาท
    lcd 19 นิ้ว - 5000 บาท

**หรือถ้าไม่อยากได้ onbroad ก็เอา m/b เป็น asrock alivenf6p-vsta 1500 บาท + การ์ดจอ ati 3650 หรือ ไม่ก็ gf8500 ก็พอครับ การ์ดจออยู่ในระหว่าง 2000-3000 ครับ

*ที่พันทิพก็ลองไปดูร้าน tk jedi ชั้น1 bigit ชั้น3 jib เกือบทุกชั้นมั้ง นะครับ jib กับ bigit ของถูกมาก บอร์ด ecs ที่ผมเขียนจะมีแค่ tk กับbigit นะครับ jedi ของหมดครับตอนนนี้ แต่ถ้าประกอบเอง น่าจะ jib ดีกว่า ดูมีหลายสาขาดีไม่น่างอแง

www.bigitshop.com
    www.jedicool.com
    www.jib.co.th
    www.tkcom99.com

ดูเอานะครับ

ตามนี้อ่ะคับ ผม ว่า แหล่ม

OverclockZone Member shinwa's Avatar

เล่น DotA กับ Cabal ล่อซะ hd4850 เลย -*-

อ่อครับ ผมก้อ งง เค้าใช้ชื่อไม่เหมือนกัน- -

ละขอถามอีกอย่างครับ พวกการเดินสายไฟ วางระบบ internet Lan นี่มีขั้นตอนยังไงหรอครับ

พอดีตอนนี้อยู่ในช่วงการทำใบรายงาน ค่าใช้จ่าย ก่อนจะลงมือทำอ่ะครับ

เอาง่ายๆ ใครเปิดร้านเน็ทยุ แนะนำทีครับ เรื่องกฎหมายใว้ทีหลังครับ

เช่นว่า เช่าที่ได้แล้ว ควรทำอ่ะไรก่อน

อยากจะทำให้มันดีๆอ่ะครับ เพราะเปงเงินก้อนสุดท้ายแล้ว

Quote Originally Posted by shinwa View Post
    เล่น DotA กับ Cabal ล่อซะ hd4850 เลย -*-
    เอ่อ ร้าน เกมส์ ระดับ Hi-End แล้วหล่ะคับหน่ะ

Quote Originally Posted by yuttahaha View Post
    อ่อครับ ผมก้อ งง เค้าใช้ชื่อไม่เหมือนกัน- -

ละขอถามอีกอย่างครับ พวกการเดินสายไฟ วางระบบ internet Lan นี่มีขั้นตอนยังไงหรอครับ

พอดีตอนนี้อยู่ในช่วงการทำใบรายงาน ค่าใช้จ่าย ก่อนจะลงมือทำอ่ะครับ

เอาง่ายๆ ใครเปิดร้านเน็ทยุ แนะนำทีครับ เรื่องกฎหมายใว้ทีหลังครับ

เช่นว่า เช่าที่ได้แล้ว ควรทำอ่ะไรก่อน

อยากจะทำให้มันดีๆอ่ะครับ เพราะเปงเงินก้อนสุดท้ายแล้ว
    อันนี้ ต้อง หาร้านวางระบบพวกนี้แล้วหล่ะคับ -*- ช่วยได้แค่ เป๊ก คอม

สุดท้ายนี้อยากจะขอบคุณทุกๆท่าน มีมาช่วยกันแนะนำนะครับ

ไม่ค่อยได้เล่นบอร์ด แต่มาเจอบอร์ดนี้รู้สึกคนในโลกอินเทอร์เน็ท น้ำใจดีจิงๆคับ

ขอบคุณอีกทีสำหรับน้ำใจของทุกๆท่าน

อ่า

ยินดีคับ

ยินดีต้อนรับ มีปัญหาไรเข้ามาได้คับ ไม่มีปัญหาก้อเข้ามาได้คับ

บอร์ดนี้ ตอนรับทุกคนคับ

ก่อนเปิดร้านนะ ลงตัวนี้ด้วยเดี๋ยวโดน ปรับ 5แสน http://www.plawan.com/ ตรงฟรีดาว์โหลดอ่ะ 404 mb อ่ะครับ

-ขอลงรายละอียดนะครับ-
    ผู้ให้บริการรายใดไม่รีบติดตั้งระบบนี้ ไม่ว่าจะเป็น
    ร้านอินเทอร์เน็ต, ร้านอาหาร, โรงแรม, บริษัทห้างร้าน และ โรงเรียน
    ท่านจะ เสี่ยงต่อการถูกตรวจค้นและมีโทษปรับสูงสุดถึง 500,000 บาทตามกฎหมาย

มาตรา ๒๖ ผู้ให้บริการต้องเก็บรักษาข้อมูลจราจรทางคอมพิวเตอร์ไว้ไม่น้อยกว่าเก้าสิบวันนับแต่วันที่ข้อมูลนั้นเข้าสู่ระบบ คอมพิวเตอร์ แต่ในกรณีจำเป็นพนักงานเจ้าหน้าที่จะสั่งให้ผู้ให้บริการ ผู้ใดเก็บรักษาข้อมูลจราจรทางคอมพิวเตอร์ไว้เกินเก้าสิบ วันแต่ไม่เกินหนึ่งปีเป็นกรณีพิเศษเฉพาะรายและเฉพาะคราวก็ได้

ผู้ให้บริการจะต้องเก็บรักษาข้อมูลของผู้ใช้บริการเท่าที่จำเป็นเพื่อให้สามารถระบุตัวผู้ใช้บริการนับตั้งแต่เริ่มใช้บริการและต้อง เก็บรักษาไว้เป็นเวลาไม่น้อยกว่าเก้าสิบวันนับตั้งแต่การใช้บริการสิ้นสุดลง ความในวรรคหนึ่งจะใช้กับผู้ให้บริการประเภทใด อย่างไร และเมื่อใด ให้เป็นไปตามที่รัฐมนตรีประกาศในราชกิจจานุเบกษา

ผู้ให้บริการผู้ใดไม่ปฏิบัติตามมาตรานี้ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินห้าแสนบาท

ข้อมูลสำคัญจาก
    ประกาศกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
    เรื่อง หลักเกณฑ์การเก็บรักษาข้อมูลจราจรทางคอมพิวเตอร์ของผู้ให้บริการ พ.ศ. ๒๕๕๐

"ผู้ให้บริการ" หมายความว่า
    (๑) ผู้ให้บริการแก่บุคคลอื่นในการเข้าสู่อินเทอร์เน็ต หรือให้สามารถติดต่อถึงกันโดยประการอื่น โดยผ่านทางระบบคอมพิวเตอร์ ทั้งนี้ ไม่ว่าจะเป็นการให้บริการในนามของตนเองหรือเพื่อประโยชน์ของบุคคลอื่น

(๒) ผู้ให้บริการเก็บรักษาข้อมูลคอมพิวเตอร์เพื่อประโยชน์ของบุคคลอื่น

"ข้อมูลจราจรทางคอมพิวเตอร์" หมายความว่า ข้อมูลเกี่ยวกับการติดต่อสื่อสารของระบบคอมพิวเตอร์ ซึ่งแสดงถึงแหล่งกำเนิด ต้นทาง ปลายทาง เส้นทาง เวลา วันที่ ปริมาณ ระยะเวลา ชนิดของบริการ หรืออื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับการติดต่อสื่อสารของระบบ คอมพิวเตอร์นั้น

"ระบบคอมพิวเตอร์" หมายความว่า อุปกรณ์หรือชุดอุปกรณ์ที่เชื่อมการทำงานเข้าด้วยกันโดยได้มีการกำหนด คำสั่ง ชุดคำสั่ง หรือสิ่งอื่นใด และแนวทางปฏิบัติงานให้อุปกรณ์หรือชุดอุปกรณ์ทำหน้าที่ประมวลผลข้อมูลโดยอัตโนมัติ
    "ผู้ใช้บริการ" หมายความว่า ผู้ใช้บริการของผู้ให้บริการไม่ว่าต้องเสียค่าใช้บริการหรือไม่ก็ตาม

ข้อ ๘ การเก็บรักษาข้อมูลจราจรทางคอมพิวเตอร์ ผู้ให้บริการต้องใช้วิธีการที่มั่นคงปลอดภัย ดังต่อไปนี้

(๑) เก็บในสื่อ (Media) ที่สามารถรักษาความครบถ้วนถูกต้องแท้จริง (Integrity) และระบุตัวบุคคล (Identification) ที่เข้าถึงสื่อดัง กล่าวได้

(๒) มีระบบการเก็บรักษาความลับของข้อมูลที่จัดเก็บ และกำหนดชั้นความลับในการเข้าถึงข้อมูลดังกล่าว เพื่อรักษาความน่าเชื่อ ถือของข้อมูล และไม่ให้ผู้ดูแลระบบสามารถแก้ไขข้อมูลที่เก็บรักษาไว้

เช่น การเก็บไว้ใน Centralized Log Server หรือการทำ Data Archiving หรือทำ Data Hashing เป็นต้น เว้นแต่ ผู้มีหน้าที่เกี่ยวข้องที่เจ้าของหรือผู้บริหารองค์กร กำหนดให้สามารถเข้า ถึงข้อมูลดังกล่าวได้
    เช่น ผู้ตรวจสอบระบบสารสนเทศขององค์กร (IT Auditor) หรือบุคคลที่องค์กรมอบหมาย เป็นต้น รวมทั้ง พนักงานเจ้าหน้าที่ตามพระราชบัญญัตินี้

(๓) จัดให้มีผู้มีหน้าที่ประสานงานและให้ข้อมูลกับพนักงานเจ้าหน้าที่ ซึ่งได้รับการแต่งตั้งตามพระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำ ความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. ๒๕๕๐ เพื่อให้การส่งมอบข้อมูลนั้น เป็นไปด้วยความรวดเร็ว

(๔) ในการเก็บข้อมูลจราจรนั้น ต้องสามารถระบุรายละเอียดผู้ใช้บริการเป็นรายบุคคลได้(Identification and Authentication) เช่น ลักษณะการใช้บริการ Proxy Server, Network AddressTranslation (NAT) หรือ Proxy Cache หรือ Cache Engine หรือบริการ Free Internet หรือ บริการ 1222 หรือ Wi-Fi Hotspot ต้องสามารถระบุตัวตนของผู้ใช้บริการเป็นรายบุคคลได้จริง

(๕) ในกรณีที่ผู้ให้บริการประเภทหนึ่งประเภทใด ในข้อ ๑ ถึงข้อ ๔ ข้างต้น ได้ให้บริการในนามตนเอง แต่บริการดังกล่าวเป็น บริการที่ใช้ระบบของผู้ให้บริการซึ่งเป็นบุคคลที่สาม เป็นเหตุให้ผู้ให้บริการในข้อ ๑ ถึงข้อ ๔ ไม่สามารถรู้ได้ว่า ผู้ใช้บริการที่เข้า มาในระบบนั้นเป็นใคร ผู้ให้บริการ เช่นว่านั้นต้องดำเนินการให้มี วิธีการระบุและยืนยันตัวบุคคล (Identification and Authentication)ของผู้ใช้บริการผ่านบริการของตนเองด้วย ข้อ ๙ เพื่อให้ข้อมูลจราจรมีความถูกต้องและนำมาใช้ประโยชน์ได้จริง

ผู้ให้บริการต้องตั้งนาฬิกาของอุปกรณ์บริการทุกชนิดให้ตรงกับเวลาอ้างอิงสากล (Stratum 0) โดยผิดพลาดไม่เกิน ๑๐ มิลลิวินาที

"โปรแกรม Plawan Central Log พัฒนาต่อยอดแบบ Opensource โดย คุณโดม เจริญยศ
    สามารถใช้งานได้แบบไม่มีค่าใช้จ่ายตลอดไป และไม่จำกัดจำนวนเครื่องลูกข่ายด้วยตัวโปรแกรม

บายๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks