overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: [ด่วน]จอLCDที่มันรับTVได้นี่ มันจะชัดเท่ากับจอLCDทั่วไปไหมครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Default [ด่วน]จอLCDที่มันรับTVได้นี่ มันจะชัดเท่ากับจอLCDทั่วไปไหมครับ

ไปต้้องตากับจอLCDตัวนึงครับ ของLG รุ่นM1921TA 19" ดูทั่วๆไปก็เหมือนจอLCD 19"ธรรมดา ความละเอียดหน้าจอ1280x1024 แต่ว่ามันรับสัญญาณTVได้ด้วย เลยอยากจะรู้ว่า เวลาใช้กับคอมพ์แล้ว ตัวจอมันจะชัดเท่ากับLCDทั่วๆไปไหมครับ
    หน้าตาแบบเนี้ย
    Attachment 212512

โคตรInput พี่แกมีแทบทุกอย่าง ยกเว้นHDMI
    Attachment 212513

คุณสมบัติ
    Panel TN
    Size 19"
    Resolution 1280 x 1024
    Brightness 300 cd/㎡
    Contrast Ratio 3000:1(DFC)
    Viewing Angle 170/170
    Response Time 5ms
    Display Colors 16.7M

Sync Range
    Horizontal Frequency 30 ~ 83 kHz
    Vertical Frequency 56 ~ 75 Hz
    Input Signal
    Video Signal RGB Analog, Digital
    Sync type Separate, Composite, SOG
    Connectors
    PC D-Sub, DVI-D
    Plug & Play
    DDC DDC/CI
    Power Supply AC 90~264 V (47 ~ 63Hz)
    Power Consumption
    On 45W
    Stand-by / Suspend 1W
    DPM Off 1W
    User Control
    Type Tact Type
    Button 8ea(Power Key Included)
    Functions sRGB, Pb Free, HDCP, Remote Control
    เวปไซต์>>จิ้ม<<

งานที่เอามาใช้หลักๆก็
    - ตัดต่อรูป ค่อนข้างเน้นความคมชัดกับคุณภาพสี
    - อ่านE-Book เน้นเอาภาพชัดๆ ตัวหนังสือชัดๆ
    - เขียนโปรแกรม เอาแบบเห็นตัวหนังสือชัดๆ
    - ดูหนัง
    - ดูTV (กับTV Tunerในตัวมันนั่นหล่ะ)
    - เล่นเกมบ้าง... (ถ้ามีโอกาสนะ)

จอแบบนี้มันจะใช้ดีไหมครับ ถ้าเทียบกับจอของSamsung รุ่น SYNCMASTER 932B แล้ว อะไรจะภาพชัดกว่ากันครับถ้า้ทำงานที่ว่ามา

ปล. ทีแรกจะเอาWide Screenของ Asusแล้ว แต่ว่าจะเอามาอ่านE-Bookซะมาก ก็เลยว่าจอธรรมดาดีกว่า
    Last edited by Beaver_XT; 15 Sep 2008 at 19:57:08.

OverclockZone Member คิม's Avatar

ราคาเท่าไรครับท่าน ปกติจอ+TV ราคาจะแพงอยู่นะ

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

น่าสนนะ แต่ความชัดขึ้นอยู่กับสัญญาณด้วยน่ะ ส่วนจะสัญญาณไม่ค่อยดีจะมีส่วนมากกว่า ผมว่าก้คงชัดในระดับหนึ่งละ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

Quote Originally Posted by คิม View Post
    ราคาเท่าไรครับท่าน ปกติจอ+TV ราคาจะแพงอยู่นะ
    175ยูโร หรือประมาณ 8750บาทครับ พอดีเค้าลดจาก199มา แต่ต้องPre Order ไม่รู้ของจะได้เมื่อไหร่

Quote Originally Posted by GOLDGEAR74 View Post
    น่าสนนะ แต่ความชัดขึ้นอยู่กับสัญญาณด้วยน่ะ ส่วนจะสัญญาณไม่ค่อยดีจะมีส่วนมากกว่า ผมว่าก้คงชัดในระดับหนึ่งละ
    ผมหมายถึงเวลาใช้งานกับPCอ่ะครับ เพราะยังไงผมก็ทำใจกับคุณภาพของTV Tunerเอาไว้แล้ว.. แบบว่าเอาแค่ดูข่าวกับหนังได้โดยไม่ต้องต่อ TV Tunerเป็นพอ

ขอดันสักที~

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

น่าจะชัดกว่านะ

อย่างนี้ต้องลองครับ
    เพราะทีวีออกเเบบมาให้ดูๆๆๆๆเเละก็ดูๆๆครับเรื่องความคมชัดเเน่นอนอยู่เเล้ว
    ส่วนคอมนั้นเรื่องความไวภาพ เฟรตในการเเสดงผล

ผมคิดว่าอย่างนั้น

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ชัดครับ

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    ชัดครับ
    เหมือนLCDทั่วไปเลยใช่ไหมครับ แบบว่ากลัวภาพมันสั่นไรเงี้ย เพราะจะเอามาอ่านE-Bookด้วย

OverclockZone Member tonzakung's Avatar

ผมว่า lcd tv มันเหมาะกับการดูหนัง และดูระยะไกล มากกว่านะครับ

จะว่าไปมันก็ไม่เชิงว่าเป็น LCD TVอ่ะนะครับ แต่... สงสัยจะได้เปลี่ยนไปเอาAsus 19" Wide Screenแทนแล้วล่ะ

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

ชัดเมือน LCD ปกติครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ มีท่านอื่นว่ายังไงอีกมั่งครับ
    ที่ว่าตอนนี้เอียงไปทางWS Asus เพราะมันถูกกว่ากัน2000กว่าๆเลยอ่ะนะ ยิ่งใช้ตังค์มากๆอยู่ สงสารทางบ้านครับ

OverclockZone Member pongjang's Avatar

ชัดเหมือน lcd monitor ทั่วไปเลยครับ แต่ต้องปรับให้ตรงกับ Resolution ของมันนะ
    ผมใช้ lcd tv 22 นิ้ว ของ lg อยู่ มี hdmi ด้วย ความละเอียดเท่ากับพวกจอ 22 นิ้วทั่วไปเลย
    ลองหาดูครับ ผมเคยเจอเค้าไปตั้งบูทที่พันทิพ มีทั้ง samsung กะ lg ตัว22นิ้วราคาเงินสด 9,900

ขอบคุณครับ (^/|\^) ไม่มีอะไรคาใจแล้ว~

OverclockZone Member golfza01's Avatar
    Bangkok,Thailand

ดันๆ

OverclockZone Member papababa's Avatar

ใช้งานกราฟิก ไม่ใช่พาเนล TN ก็พอแล้ว

OverclockZone Member por504's Avatar

อืม ผมใช้ lcd ทีวีอยู่นะ 32" philips เล่นเกมส์กับดูหนังแจ่มดีนะครับ แต่ถ้าเล่นเนตผมว่าไม่เวิร์ค ตัวหนังสือมันไม่ค่อยชัดออกจะเบลอๆ สู้พวกจอคอมไม่ได้ ขนาดนั่งออกมา***งๆแล้วนะ ผมต่อผ่าน dvi to hdmi แต่ไม่รู้ยี่ห้ออื่นนะ อาจจะดีก็ได้ครับ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Quote Originally Posted by por504 View Post
    อืม ผมใช้ lcd ทีวีอยู่นะ 32" philips เล่นเกมส์กับดูหนังแจ่มดีนะครับ แต่ถ้าเล่นเนตผมว่าไม่เวิร์ค ตัวหนังสือมันไม่ค่อยชัดออกจะเบลอๆ สู้พวกจอคอมไม่ได้ ขนาดนั่งออกมา***งๆแล้วนะ ผมต่อผ่าน dvi to hdmi แต่ไม่รู้ยี่ห้ออื่นนะ อาจจะดีก็ได้ครับ
    ต้องเป็นพวก full HD ครับ

OverclockZone Member por504's Avatar

แล้วเป็น full hd แล้วพวกตัวหนังสือจะชัดเหมือจอคอมเลยเหรอท่าน ทุกวันนี้เล่นเนตใช้ notebook ใช้ตัว lcd tv ที่ว่าปวดตามากมาย ปลายปีกะลังเล็งๆ full hd 42" ไว้ อืมถ้าได้เหมือนจอคอมนี่น่าสนมากมายอ่ะ

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

Quote Originally Posted by tanagritm View Post
    ต้องเป็นพวก full HD ครับ
    Quote Originally Posted by por504 View Post
    แล้วเป็น full hd แล้วพวกตัวหนังสือจะชัดเหมือจอคอมเลยเหรอท่าน ทุกวันนี้เล่นเนตใช้ notebook ใช้ตัว lcd tv ที่ว่าปวดตามากมาย ปลายปีกะลังเล็งๆ full hd 42" ไว้ อืมถ้าได้เหมือนจอคอมนี่น่าสนมากมายอ่ะ
    FullHD ก็ไม่เวิร์คเท่าไรนะครับ ถ้าไม่ใช่ Monitor สำหรับ PC จริงๆ

จะชัดหรือไม่ชัดมันจะอยู่ที่ความสัมพันธ์ระหว่าง "ระยะ***งระหว่างตัวคุณกับจอ" กับ "Dot Pitch" ครับ

ยิ่ง Dot Pitch มาก ก็ยิ่งต้องนั่งไกลออกไป จะได้ทำให้ไม่เบลอครับ

ตัวอย่าง Monitor ของผมมันก็ FullHD นะครับ แต่ Dot Pitch และขนาดจอเล็กกว่า พวก LCD TV ในจนาดที่ Resolution มันพอๆกัน ภาพจึงชัดกว่าเวลานั่งใกล้ๆครับ

แต่ LCD TV มันได้เปรียบที่เรื่องขนาดครับ เวลาดูหนังมันเลยสะใจ เต็มอิ่มกว่าครับ แต่จะทำงานพวก Text/Internet/Graphic ได้ด้อยกว่าครับ

อีกอย่างก็ ค่า Native Resolution ครับ ปรับไม่ดีทำให้ภาพเพี้ยน เบลอได้

ส่วนท่าน จขกท. ที่ถามมานั้น ผมว่าหา TV-Box มาต่อดีกว่า เผื่อเอาไว้ใช้กับ Monitor ตัวอื่นด้วยเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks