overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ถามเซียนครับ alivenf6g-vsta โหมดพวกนี้คืออะไร

OverclockZone Member ruxky's Avatar

Cool ถามเซียนครับ alivenf6g-vsta โหมดพวกนี้คืออะไร

ใช้กับ x2 4000+ ครับ อยากลาก ไกลๆ ไม่สุดก็ได้ แต่ร้อนน้อยสุด ห้องไม่ติดแอร์ ซิ้งเดิม (ไฟน้อยกว่าทำให้เย็นกว่าไหม)

ใคร clock ไฟน้อยๆ เสถียรๆ ใช้ไฟเท่าไร ได้ความเร็วเท่าไร ตัวคูณ FSB เท่าไรกัน

Boot Failure Guard : กัน cpu แต๊ปใช่ไหม
    CPU/LDT Spread Spectrum : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด
    PCIE Spread Spectrum : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด
    SATA Spread Spectrum : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด
    Cool 'n' Quiet : ปิดไว้ เพราะเรา oc ใช่ไหม
    Secure Virtual Machine : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด
    Enhanced Halt State : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด

็Ht link เยอะๆ ยิ่งแรง จริงไหม แล้วบอร์ดนี้ รับได้มากสุดเท่าไร NB มันร้อนอยู่แล้ว

OverclockZone Member ruxky's Avatar

ไม่มีเซียนมาตอบเลยแหะ เซงงง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by ruxky View Post
    ใช้กับ x2 4000+ ครับ อยากลาก ไกลๆ ไม่สุดก็ได้ แต่ร้อนน้อยสุด ห้องไม่ติดแอร์ ซิ้งเดิม (ไฟน้อยกว่าทำให้เย็นกว่าไหม)

ใคร clock ไฟน้อยๆ เสถียรๆ ใช้ไฟเท่าไร ได้ความเร็วเท่าไร ตัวคูณ FSB เท่าไรกัน

Boot Failure Guard : กัน cpu แต๊ปใช่ไหม ครับ
    CPU/LDT Spread Spectrum : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด ไม่รู้ครับ แต่ DIS
    PCIE Spread Spectrum : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด ไม่รู้ครับ แต่ DIS
    SATA Spread Spectrum : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด ไม่รู้ครับ แต่ DIS
    Cool 'n' Quiet : ปิดไว้ เพราะเรา oc ใช่ไหม ครับ
    Secure Virtual Machine : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด ไม่รู้ครับ แต่ DIS
    Enhanced Halt State : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด ไม่รุ้ครับ
    ็Ht link เยอะๆ ยิ่งแรง จริงไหม แล้วบอร์ดนี้ รับได้มากสุดเท่าไร NB มันร้อนอยู่แล้ว ครับ 1200-1300
    .

กรำ

ใครรู้ ความหมายมันบ้าง

ถ้า ปิด แล้วมันจะดีกว่าเปิดไหม

ปิดเพื่ออะไร

งง ถ้าเปิดแล้วมันดีกว่าหละ

ใช้อะไรทดสอบว่าปิดแล้วดีกว่า

อยากทราบครับ

OverclockZone Member Aqwers's Avatar

ปิดหรือเปิดแล้วยังไงไม่รู้ แต่ ถ้าคนที่ปิดเค้าทำแล้วไม่มีปัญหา ลากไปได้ไกล ปิดไปไม่ดีรึ ?

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ของผม set default อะครับ จะ oc ก็จะไม่ยุ่งกะพวกนั้น อิอิ ของผมลองๆแล้วมันได้เท่าเดิมครับ(ตัน)

OverclockZone Member

http://en.wikipedia.org/wiki/Spread_spectrum เรื่อง spread spectrum ผมพยายามอ่านแล้วนะ แต่ก็ไม่ได้ใจความมากนัก 5555

ลองมาอ่านอะไรง่ายๆบ้าง https://techspot.com/vb/all/windows/...-Spectrum.html
    Spread spectrum means that the shapes of the signals running on your mobo are made less agressive so that the EMI generated by them fits into some standards. If you are having problems with inteference then you can turn it on. Tweaking sites on the web say that this is a performance loss though.
    อันนี้พอเข้าใจได้แหละ
    Last edited by iGnUs; 16 Sep 2008 at 11:44:05. Reason: เพิ่มลิ้งค์

OverclockZone Member

ส่วน Secure virtual machine ก็ตามลิ้งค์นี้ครับ http://pcpowerplay.com.au/forums/sho....php?p=2363210

It will make no difference either way. Intel also use a similar technology (Intel VT). It allows the CPU to be proportioned a lot more effectively without 'toe treading' when resourcing Virtual Machines.

OverclockZone Member clashlove's Avatar

ผมใช้ตัวนี้ลากเจ้า x2 3600 280*9.5 ไฟ 1.20 ความร้อนประมาณ 45 full 51-53 ซิ้งเดิมนะครับ

rep บน ครับ

ขอบคุณที่หาข้อมูลมาให้ แต่ผมไม่เก่งภาษาต่างประเทศครับ

ยังไงก็ขอบคุณมาก ถ้ามีคนใจดีแปลให้คร่าวๆ จะยิ่งดีใจเลยครับ

ดันข้ามเดือน

OverclockZone Member pann's Avatar

ได้ไปให้อากู๋แปลให้แล้วผลปรากฎว่า

Boot Failure Guard................ไม่สามารถบูต Guard
    CPU/LDT Spread Spectrum ...........ซีพียู / LDT กระจายสเปกตรัม
    PCIE Spread Spectrum..........PCIE กระจายสเปกตรัม
    SATA Spread Spectrum..........SATA กระจายสเปกตรัม
    Cool 'n' Quiet..........................เด็ด 'n การ' เงียบ
    Secure Virtual Machine...........ปลอดภัยเสมือนเครื่อง
    Enhanced Halt State ..............เพิ่มชะงักรัฐ

อืมมม....ยังยอดเยี่ยมเหมือนเดิม อากู๋แปลไทย

ตามความเข้าใจของผมนะครับ

Quote Originally Posted by ruxky View Post

Boot Failure Guard : กัน cpu แต๊ปใช่ไหม ครับ
    CPU/LDT Spread Spectrum : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด เป็นฟังก์ชันเกี่ยวกับสนามแม่เหล็กไฟฟ้า ที่เกิดจากอุปกรณ์ภายใน
    PCIE Spread Spectrum : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด เป็นฟังก์ชันเกี่ยวกับสนามแม่เหล็กไฟฟ้า ที่เกิดจากอุปกรณ์ภายใน
    SATA Spread Spectrum : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด เป็นฟังก์ชันเกี่ยวกับสนามแม่เหล็กไฟฟ้า ที่เกิดจากอุปกรณ์ภายใน
    Cool 'n' Quiet : ปิดไว้ เพราะเรา oc ใช่ไหม ใช่
    Secure Virtual Machine : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด จะช่วยเมื่อท่านลง os ด้วย VMware
    Enhanced Halt State : อันนี้อะไร บางคนเปิด บางคนปิด

็Ht link เยอะๆ ยิ่งแรง จริงไหม แล้วบอร์ดนี้ รับได้มากสุดเท่าไร NB มันร้อนอยู่แล้ว

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

ขอเข้ามานั่งดูด้วยคนนะครับ

OverclockZone Member heatie's Avatar

ปิดมันโลด

OverclockZone Member kang2005's Avatar
    โรงพยาบาลเชียงแสน จ.เชียงราย 08-8259-0246

ลองปรับตามนี้
    OC X2 3600+ (65nm) @ FSB:320x9.5

=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=
    Advance (CPU Configuration)

AM2 Boost : [Disable]
    Overclock Mode : [CPU,PCIE Async.]
    CPU Frequency (MHz) : [320]
    PCIE Frequency (MHz) : [101]
    Boot Failure Guard : [Disable]
    CPU/LDT Spread Spectrum : [Disable]
    PCIE Spread Spectrum : [Disable]
    SATA Spread Spectrum : [Disable]
    Cool 'n' Quiet : [Disable]
    Secure Virtual Machine : [Disable]
    Enhanced Halt State : [Disable]

Multilier/Voltage Change : [Manual]
    Processor Frequency Multiplier : [x9.5 , 1900 MHz.]
    Processor Voltage : [1.350 v]

Memory Clock : [266MHz. (DDRII533)]
    Flexibility Option : [Disable]
    CAS Latency (CL) : [4T]
    TRAS : [12 CLK]
    TRP : [4 CLK]
    TRCD : [4 CLK]
    TRRD : [Auto]
    TRC : [Auto]
    NA Timing : [Auto]
    Bank Interleaving : [Auto]

Advanced (Chipset Settings)

Onboard LAN : [Disable]
    Onboard HD Audio : [Auto]
    Front Panel : [Auto]
    CD-In : [Auto]
    Share Memory : [Auto]
    Primary Graphice Adapter : [PCI]
    CPU - NB Link Speed : [600MHz.]
    CPU - NB Link Width : [Auto]
    DRAM Voltage : [Ultra High]

แล้วค่อยๆ OC ไปเรื่อยๆ
    ของผม ตอนใช้ 3600+ ได้ที่ 266*9.5 (แรมห่วย)
    ตอนนี้ 5000+ ได้ตามลายเซนต์ (แรมห่วยเหมือนเดิม)

OverclockZone Member toekingsize's Avatar

Quote Originally Posted by kang2005 View Post
    ลองปรับตามนี้
    OC X2 3600+ (65nm) @ FSB:320x9.5

Advance (CPU Configuration)

AM2 Boost : [Disable]
    Overclock Mode : [CPU,PCIE Async.]
    CPU Frequency (MHz) : [320]
    PCIE Frequency (MHz) : [101]
    Boot Failure Guard : [Disable]
    CPU/LDT Spread Spectrum : [Disable]
    PCIE Spread Spectrum : [Disable]
    SATA Spread Spectrum : [Disable]
    Cool 'n' Quiet : [Disable]
    Secure Virtual Machine : [Disable]
    Enhanced Halt State : [Disable]

Multilier/Voltage Change : [Manual]
    Processor Frequency Multiplier : [x9.5 , 1900 MHz.]
    Processor Voltage : [1.350 v]

Memory Clock : [266MHz. (DDRII533)]
    Flexibility Option : [Disable]
    CAS Latency (CL) : [4T]
    TRAS : [12 CLK]
    TRP : [4 CLK]
    TRCD : [4 CLK]
    TRRD : [Auto]
    TRC : [Auto]
    NA Timing : [Auto]
    Bank Interleaving : [Auto]

Advanced (Chipset Settings)

Onboard LAN : [Disable]
    Onboard HD Audio : [Auto]
    Front Panel : [Auto]
    CD-In : [Auto]
    Share Memory : [Auto]
    Primary Graphice Adapter : [PCI]
    CPU - NB Link Speed : [600MHz.]
    CPU - NB Link Width : [Auto]
    DRAM Voltage : [Ultra High]

แล้วค่อยๆ OC ไปเรื่อยๆ
    ของผม ตอนใช้ 3600+ ได้ที่ 266*9.5 (แรมห่วย)
    ตอนนี้ 5000+ ได้ตามลายเซนต์ (แรมห่วยเหมือนเดิม)

แนะนำครับ Boot Failure Guard ต้อง Enable ไว้

เพราะถ้าลากไม่ผ่านเนี้ย ให้กดรีเซ็ตซัก 1-2 ครั้ง

บัสซีพียูมันจะกลับมาค่าเดิม ( 200 ) ให้เราเริ่ม คอนฟิก ใหม่ มีประโยชน์มากเลย

ถ้าปิดฟังชั่นนี้ จะต้องมานั่งเคลียจัมเปอร์ตลอดนะครับ...

ดันเพื่อ ความกระจ่างแจ่ม

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

ช่วยดันครับ

OverclockZone Member hipnote's Avatar

ท่านkang 2005ผม5000+ ASROCK NF7GHD720P ต้องปรับยังไงครับท่านถึงจะได้โดยไม่เเตป
    ผมลากไปโดยที่ 13*300 จอเเตบครับท่านเข้าวินโดวไม่ได้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks