Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามผู้รู้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามผู้รู้ครับ

เครื่องคอมผมเปิดติดแต่ไม่มีสัญญาณออก จอภาพครับ ไฟก็เข้าเมนบอร์ด พัดลมซีพยู พัดลมการ์ดจอ ก็หมุนปกติครับ แต่ข้อสังเกตุเวลาบูตเครื่องไม่มีเสียงอะไรดังเลยครับบบบ

ดันครับ ไม่มีใครมาตอบเลยครับ

Comment

ไฟโชว์ฮาร์ดดิสติดตอนเปิดเครื่องรึเปล่า ถ้าไม่ติดก็อาจไม่มีเสียงตี๊ด..ให้เราำได้ิยินนะ ลองจัดสายไฟเลี้ยงฮาร์ดดิสใหม่ดูซิ วางแน่นมั้ยบางทีมันอาจตึงเกินไปแล้วขั้วสายมันถอยออกมาเองก็ได้นะ
      ของผมเคยจัดสายไฟในเคสซะสวยเลย แต่อยู่ดีๆก็มีอาการเหมือนที่ถามมานี่แหล่ะ เลยปล่อยสายไปตามปกติไม่ได้จัดเรียบร้อยอะไร ลองดูนะก็ไม่แน่ใจว่าจะหายมั้ย
      ผมก็ไม่ใช่ช่างซ่อมคอม...ซ่อมแต่มอเตอร์ไซค์

Comment

ถอด VGA ออกมาแล้วลองต่อ Onboard ดูครับว่ามีภาพขึ้นมั้ย?
        ถ้าไม่มีออนบอร์ด ก็ไม่ต้องต่อ ให้มันร้อง ตี๊ดขึ้นมา
        อาจแสดงว่า VGA หลวม ออกมาจัดปัดฝุ่นให้แล้วใส่ใหม่ให้แน่น
        หรือ VGA อาจจะเสีย
        ที่น่ากลัวกว่าคือ อาการนี้ก็เกิดจาก CPU เสียได้ด้วยเช่นกัน

Comment

ดันครับ ลองต่อฮาร์ดดิส ไฟแสดงสถานะก็ขึ้น ไฟเข้าเมนบอร์ด พัดลม ซีพียู psu การ์ดจอ หมุนปกติ แต่บูตเครื่องแล้วไม่มีเสียงอะไรเลยครับบบ

Comment

ดันนนนน

Comment

Originally posted by nununu View Post
              ถอด VGA ออกมาแล้วลองต่อ Onboard ดูครับว่ามีภาพขึ้นมั้ย?
              ถ้าไม่มีออนบอร์ด ก็ไม่ต้องต่อ ให้มันร้อง ตี๊ดขึ้นมา
              อาจแสดงว่า VGA หลวม ออกมาจัดปัดฝุ่นให้แล้วใส่ใหม่ให้แน่น
              หรือ VGA อาจจะเสีย
              ที่น่ากลัวกว่าคือ อาการนี้ก็เกิดจาก CPU เสียได้ด้วยเช่นกัน
              ลองแล้วก็เหมือนเดิมมม

Comment

Working...
              X