Announcement

Collapse
No announcement yet.

spec นี้ต้องแก้ไขอะไรอีกมั้ยคับจะซื้อวันที่19แล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• spec นี้ต้องแก้ไขอะไรอีกมั้ยคับจะซื้อวันที่19แล้ว

CPU AMD Athlon 3200+am2
    MB M2NPV-VM หรือ M2N-E Sli ดีคับแต่ว่าคงไม่ได้เสียบ2การ์ดจอแหง
    RAM DDR2 1gb/800 ควรที่จะซื้อทีเดียว2ตัวเลยรึเปล่าคับหรือว่าตามมาอีกทีอีกแถวก็ได้ควรใช้8หรือ16ชิพดี
    PCI-EX 6800GT หรือ 7300GT ดีกว่าคับถ้าลองเทียบความสามารถกับราคากันดู
    HD WD 250 gb

คิดว่าจะลองฝึก OC ดูบ้างอ่ะคับ อยากได้แบบอธิบายแต่ละเอียดแต่ละอุปกรณ์เลยอ่ะคับจะไปซื้อประมาณตอนเที่ยงๆ คิดว่าpsuติดเครื่งอพอมั้ยคับ ขอบคุณมากนะคับ ถ้ามีใครอยากอาสาพาไปแนะนำก็ดีนะคับจะเป็นพระคุณอย่างมาก

m2n-e sli + 6800gt +ddr2 1g/800*2

Comment

ผมว่า ถ้าคิดจะ ฝึก oc แล้วก็ไม่ได้ใช้ การ์ดจอคู่ เล่น M2N-E ก็พอละครับ

การ์ดจอ น่าจะเล่น 7300 GT DDR3 256mb จะดีกว่านะครับ ถึงแม้ว่า 6800GT จะแรงกว่าก็เถอะนะ เพราะ ฯลฯ อีกอย่าง การเคลมของที่ยังทำตลาดอยู่ จะได้เร็วกว่าของที่ไม่ทำตลาดแล้วนะครับ

แรม ถ้าคิดจะซื้อเพิ่มอีก 1G ในอนาคต อันใกล้ ก็ใช้ 1G แถวเดียวไปก่อนดีกว่าครับแล้วค่อยซื้ออีก 1G มาเพิ่มทีหลังจะดีกว่า

เพราะถ้าซื้อ 512*2 เพื่อมาทำ dual แล้วหวังจะซื้อ 512*2 อีกคู่ในอนาคต เพื่อให้ได้ 2 กิ๊ก
      มันจะ oc ลำบาก แล้วมันก็จะกินไฟเพิ่มขึ้นด้วยนะครับ

ไม่อยากลอง เล่น raid0 บ้างเหรอครับ เอาแบบ Hdd 80Gb*2 raid0
      แล้วหา อุปกรณ์เก็บข้อมูล สำรองไว้ซักตัว ผมว่ามันแรงกว่านะ แม้ใครจะว่า raid0 มันล่มง่าย แต่ผมใช้มาตั้งนาน ก็ไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเลย

สุดท้าย รอท่านข้างล่างมาแนะนำเพิ่มเติม เผื่อมีอะไรดีกว่านี้ เพราะผมก็ยังไม่เซียน

Comment

Originally posted by tnet View Post
        ผมว่า ถ้าคิดจะ ฝึก oc แล้วก็ไม่ได้ใช้ การ์ดจอคู่ เล่น M2N-E ก็พอละครับ

การ์ดจอ น่าจะเล่น 7300 GT DDR3 256mb จะดีกว่านะครับ ถึงแม้ว่า 6800GT จะแรงกว่าก็เถอะนะ เพราะ ฯลฯ อีกอย่าง การเคลมของที่ยังทำตลาดอยู่ จะได้เร็วกว่าของที่ไม่ทำตลาดแล้วนะครับ

แรม ถ้าคิดจะซื้อเพิ่มอีก 1G ในอนาคต อันใกล้ ก็ใช้ 1G แถวเดียวไปก่อนดีกว่าครับแล้วค่อยซื้ออีก 1G มาเพิ่มทีหลังจะดีกว่า

เพราะถ้าซื้อ 512*2 เพื่อมาทำ dual แล้วหวังจะซื้อ 512*2 อีกคู่ในอนาคต เพื่อให้ได้ 2 กิ๊ก
        มันจะ oc ลำบาก แล้วมันก็จะกินไฟเพิ่มขึ้นด้วยนะครับ

ไม่อยากลอง เล่น raid0 บ้างเหรอครับ เอาแบบ Hdd 80Gb*2 raid0
        แล้วหา อุปกรณ์เก็บข้อมูล สำรองไว้ซักตัว ผมว่ามันแรงกว่านะ แม้ใครจะว่า raid0 มันล่มง่าย แต่ผมใช้มาตั้งนาน ก็ไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเลย

สุดท้าย รอท่านข้างล่างมาแนะนำเพิ่มเติม เผื่อมีอะไรดีกว่านี้ เพราะผมก็ยังไม่เซียน
        ตามท่านนี้คับ

Comment

ผมยังงงกับจำนวนชิพของแรมอยู่คับช่วยอธิบายให้หน่อยได้มั้ยคับ แล้ว cpu ตัวนี้คงไม่ร้อนจนต้องขนาดเปลี่ยน sink ให้ใช่มั้ยคับ
          Last edited by anatao; 19 Jan 2007, 11:16:26.

Comment

Working...
          X