Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMDวัยรุ่นใช้จะแรงกว่า Intel จริงหรือเกรียน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMDวัยรุ่นใช้จะแรงกว่า Intel จริงหรือเกรียน

AMDวัยรุ่นใช้จะแรงกว่า Intel จริงหรือเกรียน

*คำเตือน บทความต่อไปนี้เขียนขึ้นจาก จขกท. เองแต่เพียงผู้เดียวโดยไม่มีการยอมรับจากสมาคมไหน กรุณาอย่าหลงเชื่อทั้งหมด
    ปล.ที่รู้เยอะเพราะเพื่อนใช้Intelแต่อีกคนใช้Amdและผมใช้Intelแต่ผมก็บอกว่าAmdแรงกว่าครับ สมัย ม.3 ครับ
    เลยต้องหาคำตอบมาให้เพื่อนจนได้รู้ว่าAmd แรงจริงผมเองก็กลับตัวทันมาใช้ Amd ครับเพื่อนจะได้เลิกเถียงกันแต่ยังไงก็ยังเถียงอยู่ดี
    ผมจึงตอบไปว่า "คอมราคา 9 หมื่น ยอมแรงกว่าคอมหมื่น 9 อยู่แล้ว ไม่ว่าจะใช้Intelหรือ Amd"
    จุดประสงค์ของ จขกท.อยากให้วัยรุ่นที่กำลังหาซื้อ Cpu มาใช้งานเพราะเนื่องจากการใช้งานของวัยรุ่นส่วนใหญ่คือ
    7 ข้อกับการใช้งานCpuที่วัยรุ่นซื้อมา
    1.เล่นเกมส์
    2.ด้านบันเทิง
    3.โอเวอร์คล็อก
    4.เขียนโปรแกรม
    5.แปลงไฟล์
    6.ตัดต่อวีดีโอ
    7.ทำเป็นServer
    8.ราคา

จาก8ข้อต่างๆนั้นผมจะมาขยายให้เข้าใจมากขึ้นดังนี้ครับ

1.เล่นเกมส์ AMD ชนะ Intel
    เนื่องจาก AMD มีหน่วย Register หรือ ชุดคำสั่งต่างๆที่เหมาะกับเกมส์ ตัวAMDเองก็จะมีชุดคำสั่งทางด้านงาน
    3Dที่เหนือกว่าIntelอยู่แล้วAMDมีชุดคำสั่งที่ช่วยในการเร่งการ์ดจอที่ดีกว่าและรองรับงานที่ดีกว่า
    อย่าง 3D Now! แต่ AMD มีข้อด้อยเรื่อง ฟิสิก กว่า Intel อยู่เล็กน้อย 2-6 % ครับ
    จะเด้งต่างกันหน่อยแต่ก็สมจริงพอกันครับ จงจำคำนี้ไว้ Intel มีจำนวน Register มากกว่า
    AMD อยู่หลาย "ล้านตัว" แต่ Registerที่มากกว่านั้นไม่ค่อยมีส่วนในเรื่อง3Dสักเท่าไรจะ
    เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมซะมากกว่าครับ
    จบ AMD ชนะ ครับ *-*

2.ด้านบังเทิง
    AMD จะสามารถใช้งานได้ดีกว่าเพราะตัวCpuของAMDจะเน้นใช้งานด้านนี้มากกว่าIntel
    เล็กน้อย AMD ดูแหล่มกว่าถ้าใช้การ์ดจอชนิดหรือรุ่นเดียวกัน อันนี้ตอบว่า
    AMDและIntel เสมอกันครับ T T

3.โอเวอร์คล็อก
    IntelมีจำนวนRegisterมากๆโดยทางIntelก็เล้งเห็นแล้วจะควรมีค่าสัญญาณนาฬิกา
    มากจนพอควรแต่ถ้ามากเกินไปจะเป็น Error Reg.ได้ครับการประมวลผลจะล้มเหลว
    Intelจะต้องยอมให้มีค่าสัญญาณ นาฬิกา มากๆเพราะมีค่า FSB Rate ที่น้อยกว่าAMD
    อยู่มากที่เดียว FSB 1066 ต้องยอมแพ้ HT 2500-3000+ ค่าบัสสามารถเทียบกันได้ครับ
    เพราะ FSB จะเป็นหน่วยต่อคอร์ใช้มาตั้งแต่แรกแล้ว แต่ HT รวมคอร์มาแล้วรึเปล่า เราก็มารวมเองเลยครับ
    Intel Fsb 1066*2 =2132 ก็ยังแพ้ AMD รุ่นกลาง Fsb 1250*2 = 2500
    แต่ AMD ถ้าปรับ เป็นแบบ FSB AMD ต้องคูณ2สองอีก ก็เป็น 5000 แต่AMDไม่ต้องการเพราะ
    ไม่มีจำนวน Register ที่มากขนาดต้องเร่งรีบขนาดนั้นเอาแค่แบบมีความสมดุลก็เพียงพอครับประหยัดCachอีก
    และที่สำคัญเทคโนโลยีของวงจรอื่นๆยังไม่ถึงครับ ต้องเดินไปพร้อมกัน AMDชื้อATiเพราะจะได้เดินเร็วหน่อยครับ
    และตอนหลัง AMD ก็ผลิตCpuแบบ SOI คือแบบกันกระแสที่รั่วไหลจึงลดความร้อนได้พอควรครับถ้าเป็น 45nm
    เมื่อไร AMD ก็ Cool...l ครับ แล้วทำไมความเร็วสัญญาน นาฬิกาของIntelจึงเยอะกว่า AMD ?
    ก็Intelใช้การคูณแบบ Front Slide Bus คือการคูณเลขฐาน 4 แต่ AMD คูณแบบ ฐาน 2
    แต่ก็ทำงานได้เท่ากัน ดังนั้น คำว่า 4600+หรือ 5000+ก็คือความจริง แต่AMDไม่อยากลดตัวเลขเลยเป็นการ
    เทียบว่าความเร็วแรงเท่า ชีพียูต้นแบบคอร์เดียวความเร็ว 5.0Ghzโดยยังไม่รวมชุดคำสั่ง แต่ถ้าในรุ่น 6 คอร์
    สงสัยคงเปลื่ยนตัวเลขละครับ เพราะตอนก็ 9600+ - 9800+ ไปแล้วละ X4 อะครับ ส่วนในเรื่องตัวคูณ
    AMD ได้เปรียบมาตลอดเพราะใช้การคูณแบบฐาน2แล้วเทียบฐาน4 AMD จะมีสัญญาณนาฬิกาที่มีเพียงครึ่งเดียว
    ส่วน Intel เต็มฐาน 4ครับ เลขเยอะก็เท่านั้นครับไป 7.0 Ghzได้จริงแต่เป็น Error Reg. Process
    ก็เท่านั้นเข้าOSไม่ได้ได้แต่นั่งดู Bios 5555+

4.เขียนโปรแกรม
    แพ้ชนะนั่นจะอยู่ที่ผู้ใช้งานครับแต่ตามหลัก AMD แพ้ Intel ตรงที่Registerที่มากๆนั้นส่วนใหญ่ก็จะสนับสนุน
    การเขียนโปรแกรมครับ Amd ด้อยกว่าเยอะครับ เพราะมี Registerน้อยกว่าจะแพ้หรือชนะ
    อยู่ที่วัยรุ่นคนนั้นอะครับ ว่าเขียนแบบไหน แบบStudent หรือ แบบ Programer ละครับ
    จบ Intel ชนะ T T
    ปล.ผมว่าแพ้ทั้งคู่ แต่Mac.ชนะขาดครับ

5.แปลงไฟล์
    AMDและIntelพอกันเลยครับอยู่ที่System Total ซะมากกว่า แรมเยอะแรมน้อย นะครับ
    AMDและIntel เสมอกันครับ

6.ตัดต่อวีดีโอ
    AMD ชนะขาดครับ เพราะนี้คืองานของ AMD หนังเรื่อง StarWar นั้นใช้ Cpu AMD X2
    ในระบบ 64 Bit ในการสร้างหนังและ Cg ต่างๆไม่ได้ใช้พวก Mac.ซะด้วย
    AMD ชนะขาดดดดดดด *-*

7.ทำเป็นServer
    Intel ชนะครับ แต่ไม่ขาด แค่IntelมีRag.เรื่องนี้เด่นกว่าครับ เราต้องยอมรับเขาครับ
    เรื่องนี้
    Intel ชนะ T T

8.ราคา
    IntelจะมีRegisterมากกว่าจึงต้องมีCachมากตามด้วยจึงทำให้ราคาแพง
    AMDจะต้องอาศัยBusครับแรมจึงมีผล ผลที่ออกมาRam DDR2 800 ถูกกว่า 533 ครับ
    แต่AMDไม่เคยเพิ่มราคาชีพียูเลย เพราะAMDไม่ค่อยจะ
    โฆษณาให้ตัวได้ดีแต่จะได้จากการซื้อ ไม่ทำทุเรจอย่าง ******* เดากันเองครับ เต็มบ้านเต็มเมือง
    ทั้งทาง Internet TV. จ้างBrandต่างให้ใช้CPU****** เป็นSponser
    *-* โอ้ววว เยอะกว่านี้อีก แล้วราคาจะไม่แพงได้ไงอะครับ

สรุป สั้นๆ ก่อนนะครับ

AMD ชนะ

ผมไม่รู้จะพูดอย่างไรจะให้เข้าใจอะครับ ผมยอมรับว่าผมเกรียน พูดไปไม่เคยมีใครเข้าใจครับ
    ผมก็พอมีความรู้เกี่ยว SSE นะครับวันหลังจะมาเล่าให้ฟัง
    แบบ จะว่าผมยังอ่อนเรื่องการอธิบายเรื่องที่อยู่ในหัว ผมไม่ได้อวดฉลาดแค่เก็บเรื่องนี้
    ไม่อยู่เลยต้องบอก

หิวข้าวแล้วครับ

สุดยอด!!!เมพๆๆสอนวิชาINTRODRUCTION COMPUTERได้เลย
    Last edited by Gtx9800; 16 Sep 2008, 06:24:43.

Comment

ผมอ่านอย่างไร ก็ยัง งง อยู่ดีละครับ
      ผมว่าเย็นวันนี้ 5 โมงผมจะเอาเรื่องการเปรียบเทียมว่า สถาปัตยกรรม ใครแหล่มกว่ากันครับ

Comment

5555555

Comment

ถ้าเกรียนเป็นคนใช้ ไม่ว่า intel หรือ amd ก็แรงสุดคับ 555

Comment

no comment

Comment

ชอบครับ ความรู้

ได้ข้อมูลทั้ง 2 ด้านแบบนี้แหละครับ ถูกใจมาก

บอกได้คำเดียวว่า ชอบ

เป็นกำลังใจให้ครับ แฉ ซะงั้น อิอิอิ

Comment

น่าสนุกๆ

Comment

หิหิหิ
                  สาระ ทั้งนั้นนนนนนนนน

Comment

ดันนนน

Comment

รู้สึกว่า AMD จะดีกว่าอินเทลมากเลยครับท่านเทพ -*-

Comment

มันมีความรู้ บางอย่างก็ถูกนะ แต่มันปัญ... -*-

Comment

หุหุ ดันไปคับ

Comment

แหล่มมากมายเลยท่าน

Comment

ปัญหาคือ ใช้คำพูดไม่ประณีประนอม อิอิอิอิอิอิอิิอ

Comment

Working...
                              X