Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง จอกระจก กับ จอด้าน หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง จอกระจก กับ จอด้าน หน่อยคับ

พอดีจะซื้อจอใหม่อะคับ ไม่ค่อยมีความรู้อะคับ

อยากสอบถามว่า จอกระจก กับ จอด้าน มันแตกต่างกันยังไงหรอคับ
    มีข้อดีข้อเสียอะไร จอแบบไหน ดีกว่ากัน

รู้มาแค่เนี่ย(จากการใช้งานจริง) จอกระจก มันจะสะท้อนแสง และเงา ถ้าท่าน ทำแบคกราวสีดำ(สีทึบๆ)อ่ะนะ (ใช้อยู่ที่ออฟฟิต)

ส่วนจอด้าน ไม่สะท้อน ทุกอย่างก็โอ

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย
    Last edited by kittymouse; 18 Sep 2008, 10:32:03.

Comment

Originally posted by kittymouse View Post
      รู้มาแค่เนี่ย(จากการใช้งานจริง) จอกระจก มันจะสะท้อนแสง และเงา ถ้าท่าน ทำแบคกราวสีดำ(สีทึบๆ)อ่ะนะ (ใช้อยู่ที่ออฟฟิต) เรื่องสีดีมาก รู้สึกได้เลยว่าความเพี้ยนของสีน้อยกว่าจอด้าน

ส่วนจอด้าน ไม่สะท้อน ทุกอย่างก็โอ แต่เรื่องสีความเพี้ยนมีมากกว่าจอ กระจอ

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย

ขอบคุณคับบบ

Comment

อ่า เพิ่งรู้ว่าจอด้าน มานจะสีเพี้ยน ด้วย เปนความรู้ครับผม

Comment

สีเพี้ยนหมดแหละครับถ้าไม่ใช่ พาเนลระดับสูงราคาแพง จอด้าน จอจก แต่จกมันสดกว่า แต่ปวดตาเวลาอ่านตัวหนังสือ ทุกวันนี้พยายามชินเพราะซื้อจอจกมา คิดว่าแพงกว่าคงดี ได้อย่างเสียอย่าง

Comment

Originally posted by acquiesce View Post
            จกมันสดกว่า แต่ปวดตาเวลาอ่านตัวหนังสือ ทุกวันนี้พยายามชินเพราะซื้อจอจกมา คิดว่าแพงกว่าคงดี ได้อย่างเสียอย่าง
            เอาแบบเพื่อนผมดิ ใส่แว่นดำ (แบบดูหนังตอนกลางคืน)

Comment

Originally posted by garmin View Post
              เอาแบบเพื่อนผมดิ ใส่แว่นดำ (แบบดูหนังตอนกลางคืน)

Comment

Originally posted by garmin View Post

เอางั้นเลยหรอท่าน ไม่กลัวสายตาเสียหรอ

แต่ความเห็นส่วนตัวนะ ผมชอบจอแบบด้านมากกว่า ไม่ชอบที่มันแสงสะท้อน บางทีดูหนังที่มันมืด ๆ สะท้อนแล้วม่ายหนุก

Comment

สีเพี้ยนไม่เพี้ยนไม่ได้เกี่ยวกับจอด้านหรือจอแก้วเลยครับ มันอยู่ที่ Panel

ถ้าไม่ได้ทำงานเฉพาะทางอย่างงานโฆษณาหรืองานถ่ายภาพ ก็ไม่จำเป็นต้องไปซีเรียสครับ

เคยใช้จอกระจกแล้วก็กลับมาใช้จอด้าน เพราะ ดูหนัง เล่นเกม สบายตากว่า ได้อารมณ์กว่า

อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะ สุดท้ายก็แล้วแต่คนชอบ

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
                    สีเพี้ยนไม่เพี้ยนไม่ได้เกี่ยวกับจอด้านหรือจอแก้วเลยครับ มันอยู่ที่ Panel

ถ้าไม่ได้ทำงานเฉพาะทางอย่างงานโฆษณาหรืองานถ่ายภาพ ก็ไม่จำเป็นต้องไปซีเรียสครับ

เคยใช้จอกระจกแล้วก็กลับมาใช้จอด้าน เพราะ ดูหนัง เล่นเกม สบายตากว่า ได้อารมณ์กว่า

อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะ สุดท้ายก็แล้วแต่คนชอบ
                    ขอบคุณครับ เรื่องจอผมไม่รู้เรื่อง ทำงาน กร๊าฟฟิก ใช้จอกระจก สีมันเท่ากันทั้งจอ ถ้าใช้สี เดียวหมด ผมใช้จอด้าน รู้สึกได้เลย ว่า สี ตรงมุมๆ มัน เพี้ยนไป มันจะเกี่ยวกับองศา การมอง หรือ ป่าว ที่ผมตอบไปก็เป็นความรู้สึกล้วนๆ ครับ ขออภัยด้วยครับ ผิดไป แล้ว -*-

ปล.แล้วแต่ความชอบ -*-
                    Last edited by kittymouse; 18 Sep 2008, 10:44:26.

Comment

จอกระจกสีสดกว่าครับ ถ้าคิดจะซื้อจอกระจก ควรจัดหามุมที่ไม่มีเเสงส่องด้านหลังครับ ไม่งั้นปวดตาแน่ๆครับ ผมก็ใช้จอกระจกอยู่ ไม่ปวดตาครับ เพราะด้านหลังไม่มีเเดด สีสดดี

Comment

ผมใช้ จอด้าน LG 20.1 นิ้ว สบายตาดีครับ สีสดน้อยกว่าจอกระจก แต่สีถูกต้องครับ ไม่เพี้ยน สเปกจอผม

20.1 นิ้ว Wild
                        1680*1050
                        2ms/sec
                        5000:1
                        DVI/D-SUB

ซื้อมาได้ จะ 1 ปีแล้วครับ

Comment

ผมใช้จอด้าน Samsung T220 22" Wide ใช้มาก็ ok นะครับสีไม่เพี้ยน

Comment

จอด้านใช้ดูหนังหรือเล่นเกมนานๆ ไม่ค่อยปวดตาครับ(ส่วนตัวผมว่าดีนะ เพราะไม่มีแสงสะท้อนเวลาไฟหรือแสงส่องมาที่จอ)....จอกระจกสีสดกว่าจริง แต่เล่นนานๆ ปวดตาเอาเรื่องอยู่

Comment

ข้อเสียหลักๆ ของจอกระจกที่พบก็มีเรื่องสะท้อนแสง จนปวดตา อาจถึงเวียนหัวจนอ๊วกได้ ก็มีเท่านี้คับ
                              วิธีแก้ปัญหาเพียงแค่หาฮวงจุ้ยดีๆ ก็ได้แล้วคับ

Comment

Working...
                              X