Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากขอความรู้เรื่องโปรแกรม Ghost ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากขอความรู้เรื่องโปรแกรม Ghost ครับ

อยากถามเรื่องโปรแกรม Ghost ครับ
    อยากขอความรู้เรื่องโปรแกรม Ghost ครับ
    คือมีเพื่อนเปิดร้านคอมและผมก็ไปช่วยมันลงวินโดว์ครับเพราะเป็นอย่างเดียว
    ปัญหาคือเครื่องมันเยอะทำมะทัน เด็กก็แร่งอีก
    จึงอยากจะถามว่า
    1.เราจะ Ghost วินโดว์จากเครื่องแม่ (คือเครื่องที่ร้านที่เซ็ทไว้แล้วว่าต้องใช้มาตราฐานนี้เลย)
    แล้วGhost มาลงกับเครื่องลูกค้าเลยได้ไหมครับ แล้วจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
    เช่น driver ของเครื่องลูกค้า แต่ถ้าเราGhost เครื่องแม่ แล้วไดร์เวอร์ต้องลงเพิ่มเติมหรือมันจะให้มาด้วย
    2.ถ้าเราGhostให้ลูกค้าอย่างเดียวแบบไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่และนั่งลงโปรแกรมอีก จะทำได้ไหมครับ
    มันจะมีปัญหาการใช้งานไหมครับ และลูกค้าจะรู้ไหมครับว่าเราGhostให้เขาไม่ได้ ลงวินโดว์จริงๆให้เขา
    3.ถ้าGhostวินโดว์แล้วลงไม่ได้ แล้วถ้าเราGhost แต่โปรแกรมที่จะลงให้ลูกค้าจะได้ไหมครับ
    เช่น โปรแกรม Power DVD / ACDsee / โปรแกรมพื้นฐานต่างๆอ่ะครับ จะได้ไหมครับ
    4.ช่วยแนะนำโปรแกรม Ghost ที่ใช้ง่ายและนิยมๆใช้กันหน่อยครับ
    5.ถ้าได้วิธีการทำ วิธีการ Ghost และวิธีการGhostลงเครื่องด้วยจะขอบคุณมากครับ

ขอบคุณสำหรับเทพที่มาตอบ
    ขอบคุณสำหรับคนหน้าตาดีที่มาดู
    ขอบคุณป๋าดันที่ช่วยพลักไปบนๆ
    ขอบคุณครับ

1. ได้คับ ถ้าเครื่องแม่ลงไดร์เวอร์ โปรแกรมครบหมดแล้ว โกสไปเครื่องอื่น ก้เหมือนกันหมดคับ สเป็คคอมเหมือนกัน
    ไม่มีปัญหาคับ

2.ไม่น่าจะได้ สเป็คไม่เหมือนกัน อาจมีปัญหาได้ง่ายๆ ในเรื่องไดร์เวอร์คับ

3.ไม่ได้คับ พูดง่ายๆ โกสก้คือการ โคลนข้อมูลทุกอย่าง โปรแกรม วินโดว์ ไปที่ hdd อีกลูก แตุ่ถ้าโกสตัว setup โปรแกรม ไปไว้ใน partition ป่าวๆ ทำได้คับ

4. symantic / norton ghost

5. วิธียาว อธิบายไม่ถูก รอคนอื่นมาช่วยตอบละกันคับ

Comment

ผมไม่ใช้วิธี Ghost ครับ เพราะจะทำให้การทำงานของ Windows ที่มีต่อเครื่อง ไม่เสถียร (Driver ไม่สมบูรณ์)
      ผมใช้วิธีลงคราวเดียว5เครื่อง ในเวลาเดียวกัน โดยใช้ Windows 5 แผ่น(โมเอง) และแผ่น Auto Install Programs(ทำเอง สำหรับลงโปรแกรมเสริม เป็นแบบอัตโนมัติ ลงรวดเดียวหลายๆโปรแกรม)จบ...

Comment

Working...
      X