Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับเกี่ยวกับอาการของM/Bแบบนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับเกี่ยวกับอาการของM/Bแบบนี้

คือผมได้ขาย m/b ไปให้กับท่านหนึ่งในบอร์ดแห่งนี้ ga-m56s-s3 gigabyte ผมทำการทดสอบครั้งแรกด้วย

CPU AMD 4000+
    การ์ดจอ 7300GT
    Ram Kingston 1 gb 667 x 2 - dual channel
    PSU วัตไม่เต็ม 450

Boot ได้ปรกตินะครับ หลังจากนั้นผมก็ส่งทาง EMS ไปปรากฏว่าถึงที่หมายแล้ว เกิดบูทไม่ติด พัดลมหมุนแป๊ปนึงหยุดหน้าจอไม่มีอะไรเกิดขึ้น จนทางผู้ซื้อให้ช่างเชคแล้วบอกว่าเมนบอร์ดเสียจึงได้ส่งกลับ . . .

ผมจึงได้นำบอร์ดไปเคลมที่ COM7 เชียงใหม่ พันทิพย์ชั้น 2 ปรากฏว่าเทสแล้วบูทติดอุปกรณ์ที่ลอง หลังจากที่ลองเสร็จผมก็ได้ประกอบเองกับมือใหม่อีกครั้งถอดทุกอย่างออกหมด ไม่ได้ใส่ HDD นะครับ

Ram 1 GB Kingston 667
    Geforce 7200 Inno3D กับ Radeon HD 3850
    CPU AMD LE-1640 กับ Athlon X2 5000+
    Power Supply 20+4 Pins ยี่ห้อ Enermax 450 Watt กับ DELUX 500W DLP-50A ของผมที่ติดในรถแบกไปลอง

ถ่ายคลิปไว้อย่างทุลักทุเล ไม่ได้พกอะไรไปเลย ละตอนนั้นมันจะ 1ทุ่มแล้ว คุณช่างCom7ก็หน้าูบูดหน้าบึ้งเล็กน้อยสงสัยจะใกล้ปิดร้าน ละมีลูกค้าท่านอื่นรอเ อาของอยุ่ด้วย http://www.youtube.com/watch?v=s2zaRc-yr7c

หลังจากนั้นผมก็ได้ส่งกลับไปอีกครั้งปรากฏว่าช่างของทางนั้นบอกใช้ DELUX 550 W ละก็อุปกรณ์ของทางร้าน ไม่ติดเหมือนเดิม ผมก็ไม่ทราบมันเกิดจากสาเหตุอะไร สรุปส่งกลับไปมาสองรอบ เทสทางนี้ได้ทางนุน้ไม่ได้ ตอนนี้ผมก็เลยรับกลับมาครับงงมากครับ

**ทุกการทดสอบไม่ได้ modify หรือ oc ดัดแปลงส่วนใดๆเลยใช้ค่า default ทุกอย่าง **

ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
    Last edited by numkung; 16 Sep 2008, 14:37:50.

เปลี่ยนแรมดูยัง ลบๆ ถูๆ ทองแดงมันด้วย

Comment

ถ้าคุณมันใจเทสแล้วไม่เสีย 100% ส่งกลับไปเลยครับ แล้วบอกให้เปลี่ยนร้านซ่อมด่วยครับ
      แล้วบอกด่วยช่างร้านใหน ผมจะได้ไม่ต้องเอาเครื่องไปซ่อม
      Last edited by Error_Pc; 16 Sep 2008, 15:16:10.

Comment

ร้าน แห่งหนึ่ง จังหวัด สกลนคร นะครับ ใช้อุปกรณ์ของทางร้านในการทดสอบครับ ผมรู้แต่ ใช้ PSU DELUX 550 W แต่อุปกรณ์อื่นๆผมไม่ทราบครับ

ขออนุญาติ edit ชื่อร้านทิ้งนะครับด้วยเหตุผลบางประการ - -'
        Last edited by numkung; 16 Sep 2008, 18:20:34.

Comment

สงสัยช่างคนที่คนซื้อของเอาไปหา จะเป็นประเภทช่างเหอะ ถ้าอยู่กับท่าแล้วติดไม่มีปัญหา ผมก็ว่าน่าจะคนที่ซื้อของและก็ช่างที่ว่าอะครับ มีปัญหา จบข่าว ฟันธง.

Comment

งง งง มึน มึน . . .

Comment

งงเหมือนกัน

Comment

มีใครพอจะทราบสาเหตุของอาการณ์เอ๋อแบบนี้บ้างไหมครับ - -'

Comment

ไฟกราวช๊อคป่าวครับ ( เดาเอาน่ะ )
                  ลองเทสนอกเคสดูยังครับ

Comment

Working...
                  X