Announcement

Collapse
No announcement yet.

!!!!!!!! AMD ไม่ต่างกับ INTEL มากเหรอครับ !!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• !!!!!!!! AMD ไม่ต่างกับ INTEL มากเหรอครับ !!!!

ผมมีคำถามเกี่ยวกับCPU ของ AMD & INTEL ครับ
    เพราะว่าผมกำลังเลือก CPU อยู่พอดีครับว่าจะเอาค่ายไหนดี
    (ช่วยอ่านทีนะครับมี4ข้อเองครับ*0*)

1.AMD มีคนบอกมาว่ามีปัญหาเยอะจริงเหรอครับต้องซ้อมบ่อยๆต่างกับอินเทลที่ไม่มีปัญหา ?
    2.ถ้าสเปคของผมเปน
    INTEL AMD
    CPU E7200
    M/B P5Q-SE
    RAM 1024x2 1024x2
    VGA XFX 8800 GT ZALMAN XFX 8800 GT ZALMAN
    ต่างกันที่ CPU กับ M/B
    แล้วตัวไหนจะรันโปรแกรม ลินเนจ 2 / PVP / CABAL (ทีละเกมส์)
    ได้เร็วและเล่นได้ลื่นกว่ากันครับหรือว่าทำงานได้ไม่แตกต่างกันเลย
    ไม่งั้นก็ช่วยยกตัวอย่างเกมส์ออนไลน์ที่ใช้สเปคกลาง-สูงให้ทีครับ
    ว่า CPU ของค่ายไหนจะทำงานได้ดีกว่ากัน
    (ขอประสบการณ์จริง)

3.ผมไปเจอบทความที่ว่า
    สมมุติว่า ผมกำลังจะรันโปรแกรมชนิดหนึ่งอยู่ ซึ่งโปรแกรมนั้นเนี่ยจะใช้ L2cache
    ที่ความเร็วเเค่ 133 kb ต่อรอบนาฬิกาของซีพียู ในการส่งข้อมูลไปยังหน่วยประมวลผลต่อไป
    ถ้าองค์ประกอบภายในเครื่องเหมือนกันหมด เช่น แรมเท่ากัน การ์ดจอเท่ากัน

ความเร็วสัญญานฬิกาเท่ากันเเล้ว เเตกต่างที่ L2cache อันหนึ่งของ Intel
    L2cache 2 MB กับอีกอัน AMD L2cache 512x2 kb สมมุติว่าให้ทั้งสองเร็ว 2.0 GHz เท่ากัน เปิดรันโปรแกรมชนิดหนึ่ง 133 K
    ความเร็วในการรันโปรแกรมจะไม่ต่างกันเลยเพราะ ประมวลผลเหมือนกันเร็วเท่ากัน เเละ

ใช้ไปเเค่ 133 k เท่านั้น ต่อให้อินเทลมี L2cache 4 MB ก็ไร้ประโยชน์ซะงั้น
    อีกทั้ง บัส ของ Intel นี้จะน้อยกว่า เอเอ็มดีเท่าตัวเลยทีเดียว ทำให้มีการส่งข้อมูลที่ช้ากว่า
    เเละจำเป็นต้องมี L2cache ขนาดโตหน่อย เพื่อรองรับการส่งที่ช้ากว่า
    เเต่ก็ไม่ถึงกับช้ามากนะ เพราะเขาเพิ่มบัส เข้าไปเเล้วล่ะ เเต่ก็ยังน้อยกว่า เอเอ็มดี อยู่ดี
    เเต่ข้อดีของ L2cache อินเทลคือ สามารถรองรับแอฟพลิเคชั่นหนัก ๆ
    ได้มากกว่า เท่านั้นเองเเหละ เเต่ที่ว่าแอฟพลิเคหนัก ๆ นั้น
    มันขึ้นอยู่กับนักพัฒนาโปรแกรมมากกว่าครับว่าจะเขียนโปรแกรมที่ใช้ความจุเเค่ไหน
    ถ้าแอฟพลิเคชั่นนั้น ๆ เนี่ยใช้ความจุ L2cache ไม่มาก ซีพียูทั้งสองค่ายจะไม่เเตกต่าง
    ถ้าผมมีเงินอยู่ 6000 บาท ถ้าจะให้เลือกซีพียูเนี่ย ผมจะเลือกของ AMD ครับ
    เพราะการใช้งานของผม การเล่นอะไรต่างๆ ของผม ไม่จำเป็นต้องใช้ L2cache มากมาย
    ราคานี้จะได้ซีพียูที่เเรงมาก ๆๆๆ ใน AMD ถ้าเป็นอินเทล จะได้ซีพียูอยู่ในระดับกลาง ๆ
    ที่มี L2cache มากเเต่ไม่จำเป็นสำหรับผมอ่ะครับ (มีเยอะเเต่ไม่ได้ใช้ไม่รู้จะเอามาทำไม)
    เอาเเรง ๆ เลยดีกว่าอ่ะครับ

4.เราจะทราบได้ไหมว่าแต่ระโปรแกรมจะใช้ L2cache เท่าไรต่อการเปิดโปรแกรม(เกมส์)

ขอความกรุณาด้วยนะครับพอดีผมความรู้น้อยไปน่อยอยากจะให้ช่วยอะครับ

ปล.อยากได้ความรู้จากผู้ที่มีประสบการณ์จากการใช้ CPU จากทั้งสองค่าย

เพิ่มเติมนิดหนึงครับ

ที่ข้อ2 สเปค AMD

5200+ ATHLON X2
    GigaByte GA-MA770-DS3
    M/B P5Q-SE
    RAM 1024x2 1024x2
    VGA XFX 8800 GT ZALMAN XFX 8800 GT ZALMAN

Comment

จากข้อ1ผมว่า มันตรงข้ามกันเลยนะ แต่ที่จริงแล้วมันขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการใช้งานด้วย สถาปัตย์มันก็คนละตัวกันอีก

ส่วนเกมนั้นที่จริงแล้วCPUมันจะไม่มีผลมากหรอก VGAนี่หละตัวสำคัญ เอาให้สัญญาณนาฬิกา้มันถึงกับความต้องการของเกมก็แล้วกัน

Comment

เกมส์วัดกันตัวต่อตัว ก็ไม่ได้***งกันมากมายหรอกครับ Intel ออกจะแรงกว่าด้วยซ้ำ

L2 มีผลต่อการเรียกใช้โปรแกรม หนักๆ บ่อยๆ เท่านั้นครับ เร็ว***งกันนิดเดียวอย่าไปคิดมากเลย(ถ้าพวก เขียนโปรแกรมคำนวณที่ใช้ ความเร็วในการถ่ายข้อมูลเยอะๆด้วยความเร็วสูง L2 มีผล***งกันพอควร)

เกมส์ส่วนใหญ่วัดกันที่การ์ดจอ ถ้าcpu มันใกล้กันน่ะครับ

Comment

ข้อ 3 ครับ ....
          แล้วเค้าจะทำหลาย ๆ อันต่างราคากัน ทำไม ถ้า ใช้ L2 133k เนี่ย

ปล. ลินเนจ 2 / PVP / CABAL XFX 8800 GT ZALMAN สบาย ครับ อยู่ ที่ เน็ต มากกว่าผมว่า

Comment

ค่อไป intel ก็จะลด L2 ละ ไปเพิ่ม L3 แทนตาม AMD

Comment

เคยได้ยินกูรูหลายคนบอกนะครับว่า AMD เล่นเกมส์ + งานกราฟฟิค ดีกว่า Intel แต่ Intel ทำ Server เขียนโปรแกรม + อึดเปิดได้นาน ๆ ติดต่อกันโดยข้อมูลผิดพลาดน้อยกว่า เขาว่ามันดีต่างกันแบบนี้นะครับ ก็แล้วแต่ว่าชอบแบบไหน รู้แต่ว่าในราคาเท่ากัน คุณจะได้ AMD ที่แรงกว่าครับ ถ้าเทียบในความแรงเท่ากัน AMD ถูกกว่ามากพอสมควร

Comment

อย่างนี้ก็สรุปได้ว่า ราคา AMDกับIntel เท่ากัน

ฟันธงได้ปะครับว่า AMD ดีกว่า

Comment

เชียร์ผมสาวกAMDไม่เคยส่งเคลมสักครั้งใช้ทั้งที่บ้านและที่ทำงาน

Comment

L1 AMD มีมากกว่า Intel - เร็วที่สุด แพงที่สุด
                    L2 Intel มีมากกว่า AMD - เร็วรองลงมา แพงรองลงมา
                    ที่ Intel ต้องมีเยอะๆเพราะว่าเขาต้องเอาทุกๆคอร์มาแชร์ทั้งหมด ขณะที่ AMD จะอิสระต่อกัน ของใครของคอร์
                    ตัวอย่าง E2140 L2 =1M shared ขณะที่ X2 3800+ L2 = 512K x2
                    L3 รอดูสถานการณ์ - เร็วกว่าแรมและมีประโยชน์สำหรับพวก 4 คอร์มากๆ
                    AMD มีไว้เพื่อกรณี L2 มันใช้ไม่พอ เจ้านี่แหล่ะจะเอาไปแชร์ให้กับทุกๆคอร์
                    RAM ต้องเยอะๆ อันนี้สำคัญ แล้วก็ค่อย swap ผ่าน HDD

ทุกขั้นตอนตั้งแต่ L1 ถึง HDD มันประมวลตั้งแต่เราเปิดโปรแกรมแล้ว นั่นอาจจะเป็นสาเหตุที่ว่าทำไม AMD มักจะเด้งหน้าต่างเร็วกว่า Intel
                    L1 = 20,000MB/s กว่าๆ L2 = 10,000MB/s กว่าๆ RAM = 2,000MB/s กว่าๆตัวเลขนี้เดาเอาน่ะ

ตัวอย่าง Intel Core Duo T2400 (1.83GHz 667FSB L1 = 32KB+32KB L2 = 2 x 1MB)

ถ้าเข้าใจขั้นตอนการส่งผ่านข้อมูลน่ะ L2 นี่แทบไม่ต้องพูดถึงเลย เวลาเล่นเกม ถ้าเอามาแปลงไฟล์หรือตัดต่อไฟล์นี่สิ จะเห็นผลชัดเจนกว่าน่ะ ยิ่งเล่นเกมไม่ต้องพูดถึง พลัง GPU สำคัญกว่ามาก

ดังนั้น AMD จะเน้นเรื่องเอนเตอร์เทนเมนต์แทนครับ ส่วน Intel จะไว้พวกโปรแกรมที่มันจัดจ้านหน่อย และมีนดีคนละแบบ

มาแก้ต่างให้อีกเสียงว่า AMD ใช้แล้วเหมือนๆกัน แต่ถูกกว่า แค่นั้นเอง
                    Last edited by hellods; 20 Sep 2008, 00:08:30.

Comment

Originally posted by hellods View Post
                      L1 AMD มีมากกว่า Intel - เร็วที่สุด แพงที่สุด
                      L2 Intel มีมากกว่า AMD - เร็วรองลงมา แพงรองลงมา
                      ที่ Intel ต้องมีเยอะๆเพราะว่าเขาต้องเอาทุกๆคอร์มาแชร์ทั้งหมด ขณะที่ AMD จะอิสระต่อกัน ของใครของคอร์
                      ตัวอย่าง E2140 L2 =1M shared ขณะที่ X2 3800+ L2 = 512K x2
                      L3 รอดูสถานการณ์ - เร็วกว่าแรมและมีประโยชน์สำหรับพวก 4 คอร์มากๆ
                      AMD มีไว้เพื่อกรณี L2 มันใช้ไม่พอ เจ้านี่แหล่ะจะเอาไปแชร์ให้กับทุกๆคอร์
                      RAM ต้องเยอะๆ อันนี้สำคัญ แล้วก็ค่อย swap ผ่าน HDD

ทุกขั้นตอนตั้งแต่ L1 ถึง HDD มันประมวลตั้งแต่เราเปิดโปรแกรมแล้ว นั่นอาจจะเป็นสาเหตุที่ว่าทำไม AMD มักจะเด้งหน้าต่างเร็วกว่า Intel
                      L1 = 20000M/s กว่าๆ L2 = 5000M/s กว่าๆ ตัวเลขนี้เดาเอาน่ะ (หรือเอามาจากโปรแกรม memtest)

ถ้าเข้าใจขั้นตอนการส่งผ่านข้อมูลน่ะ L2 นี่แทบไม่ต้องพูดถึงเลย เวลาเล่นเกม ถ้าเอามาแปลงไฟล์หรือตัดต่อไฟล์นี่สิ จะเห็นผลชัดเจนกว่าน่ะ ยิ่งเล่นเกมไม่ต้องพูดถึง พลัง GPU สำคัญกว่ามาก

ดังนั้น AMD จะเน้นเรื่องเอนเตอร์เทนเมนต์แทนครับ ส่วน Intel จะไว้พวกโปรแกรมที่มันจัดจ้านหน่อย และมีนดีคนละแบบ

มาแก้ต่างให้อีกเสียงว่า AMD ใช้แล้วเหมือนๆกัน แต่ถูกกว่า แค่นั้นเอง
                      ตามนี้ครับผม ข้อมูลแน่นดี ถ้าไม่ได้ทำงานที่ประมวลผลหนักๆ

ผมก็อยากจะดันให้ AMD อีกเสียงครับ

เพราะถ้าใช้งานไม่หนัก เข้าอะไรพวนี้มันก็ลื่นกว่าจริงๆ

ผลมาจาก L1 กับ บัสที่เยอะกว่ามากครับ

Comment

Originally posted by Blue NarCiSs View Post
                        ตามนี้ครับผม ข้อมูลแน่นดี ถ้าไม่ได้ทำงานที่ประมวลผลหนักๆ

ผมก็อยากจะดันให้ AMD อีกเสียงครับ

เพราะถ้าใช้งานไม่หนัก เข้าอะไรพวนี้มันก็ลื่นกว่าจริงๆ

ผลมาจาก L1 กับ บัสที่เยอะกว่ามากครับ
                        ตามๆกันไป คับ

AMD อีกเสียง

Comment

เล่าสู่่กันฟังนะครับ ผมเคยไปเป็นพิธีกรจำเป็น อบรมเกี่ยวกะคอมพิวเตอร์และเทคโนสารสนเทศพื้นฐาน ให้เด็ก ม.1 รร.มัธยมแห่งหนึ่งในกทม. ห้องประชุมนั้นเด็ก ร้อยกว่าคนได้นะ

คำถามหนึ่งที่ถามไป น้องๆรู้จัก AMD มั้ย ...เงียบ
                          แล้วน้องๆ รู้จัก Intel ป่าว...เสียงเจี้ยวเลยครับ มันเป็นคอมพิวเตอร์บ้าง เป็นโน๊ตบุ็คบ้าง เป็นโปรแกรมบ้าง ..(เอาว่ะก็ยังดี)

ความคิดเห็นส่วนตัวผม ไม่ได้มองแค่เรื่ืองเทคโนโลยีนะ การตลาด การโฆษณาประชาสัมพันธ์ ก็เป็นเรื่องสำคัญ และถ้า AMD ยังเป็นแบบนี้ คงไปสู้กะ Intel ลำบากครับ บริษัทที่ทำของสินค้าออกมาขาย ผมบอกตามตรงเลย " ไม่ใช่แค่เรื่องเทคโนโลยีที่สำคัญ "

Comment

เห็นด้วยครับ ลงทุนด้านโฆษณา Intel ทำมานานมากๆ นอกจาก R&D จะต้องดีแล้ว ทางด้านประชาสัมพันธ์ต้องดีด้วย ไม่งั้นไม่มีใครรู้จักอ่ะ

Comment

.
                              Last edited by virussutteen; 8 Dec 2015, 23:56:18.

Comment

Working...
                              X