Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่สอบถามครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่สอบถามครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

อันดับแรกขอสวัสดีชาวแมคทุกท่านนะครับ หากผมใช้คำพูดผิดพลาดประการใดขอภัยด้วยนะครับ
    เรื่องที่ผมอยากขอความรู้นะครับ
    1.ผมไม่เคยใช้แมคมาก่อนเลย...ไม่มีความรู้ใดใดเกี่ยวกับแมคเลย แต่ผมทำงานด้านตัดต่อ ใช้โปรแกรมตระกูล adobe แทบทุกตัว สมควรหันมาใช้แมคไหมครับ (ลึกๆผมชอบแมคครับ แต่รู้ข้อดีของมันแค่งูๆปลาๆ)
    2.งานที่ผมทำเป็นงานด้านทำตัดต่อ ด้านกราฟฟิกเป็นหลัก อยากทราบว่าหากหันมาใช้แมค อยากขอคำแนะนำด่านรุ่นที่โอเครกับงานครับ
    3.ซื้อแมคมือ 1 หรือ มือ 2ดีครับ
    4.เป็นความรู้ส่วนตัว ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดนะครับ คือเคยได้ยินมาว่า แม้แมคจะสเปคต่ำกว่าในราคาเดียวกันกับคอมพ์ หรือโน๊ตบุคทางwindows แต่มันจะเสถียรและแรงกว่า (เคยศึกษาข้อเปรียบเทียบมาก่อนครับ แต่ยังได้ข้อมูลที่ไม่ชัดเจนเท่าไหร่ครับ เคยไล่อ่านหาข้อมูล แต่ละท่านก็บอกกันมาว่า แล้วแต่ความชอบ แล้วแต่เหตุผลของแต่ละคน แต่เท่าที่ผมทำงานกับwindows มาแรงแค่ไหน ก็มีปัญหาตลอดครับ ค้าง ไม่ลื่น เจองานหนักๆเข้าไปหมุนติ้วๆเลยครับ )

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ หากโพสต์ของผมเป็นการรบกวน ดูเป็นคำถามที่ไม่ใช้ปัญญาเท่าไหร่ ก็ขออภัยด้วยครับ คืออยากลองหันมาใช้แมคดูบ้างครับ

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ
    1.ผมก็เคยได้ยินว่าโปรแกรมกราฟฟิค แม็คดีกว่า แต่เท่าที่เคยใช้งานมาเพราะทำงานโรงพิมพ์ ผมว่ามันก็ทำงานได้เหมือนกัน มีปัญหาต่างๆเหมือนกัน เช่น stop working, not response กับไฟล์ใหญ่ๆ หรือไฟล์ที่มีปัญหาหรือซับซ้อน ที่เขาว่าแม็คดีกว่าอาจจะเป็นเพราะคนเคยใช้แม็คแล้วมาใช้ pc ไม่ถนัด หรือใช้ไม่ค่อยเป็น แล้วก็บอกต่อๆ กันมา
    2.ในเสป็คเท่ากัน แม็คแพงกว่าพีซีอย่างน้อย 2 เท่า เพราะเขารวมค่าซอฟแวร์ (Mac os) มาแล้ว ไม่เหมือนพีซีที่ซื้อมาแต่เครื่อง ถ้าเสป็คเท่ากันเปิดโปรแกรมเหมือนกัน ถึงแม็คจะเร็วกว่า ก็เร็วกว่าแบบไม่แตกต่างมากหรอกครับ

Comment

ขอบคุณความเห็นมากครับ ^_^

Comment

เท่าที่ผมสังเกตมานะครับเวลา process ภาพที่ละเอียดสุดๆเลเยอร์เยอะๆ PC ถ้ามัน not response มีโอกาศที่โปรกรมจะหลุดหรือปิดเอง
        แต่ Mac มันยังทำงานไปเรื่อยๆแต่จะช้าหน่อยพแหายก็เป็นปกติไม่หลุด

Comment

ใช่ครับ

Comment

Working...
          X