Announcement

Collapse
No announcement yet.

5200+ กับการทดแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 5200+ กับการทดแรม

อยากจะถามว่าถ้าผมsetค่าtimings เป็น 6-6-6-18 มันจะclock ไปได้อีกใช่มั้ยคับ แต่อยากจะรู้ว่ามันจะส่งผมให้แรมผมทำงานช้า จนไม่คุ้มกับความเร็วcpuที่ได้มาหรือเปล่า ผมเพิ่งเคยclock อ่านๆเค้ามาแร้วก็มาทำเอา
    spec amd 5200+ (2.7) brisband
    Kingston 1*2 / 800 (ค่าเดิมของแรม 5-5-5-18)
    Alivenf7G-Full hd
    * โทษทีเรียกผิดไม่ค่อยรู้เรื่อง
    Last edited by liverpool623; 17 Sep 2008, 00:35:27.

รอผู้รู้คับ

Comment

Originally posted by liverpool623 View Post
      อยากจะถามว่าถ้าผมทดแรม เป็น 6-6-6-18 มันจะclock ไปได้อีกใช่มั้ยคับ
      ไม่แน่เสมอไปครับ แรมบางตัวไม่ชอบค่าที่หลวมมากๆครับ ของแบบนี้ ทำได้โดยการลอง ลองหรือยังครับ (เรียกวิธีนี้คือ การปรับค่า CL ให้หลวมขึ้นครับ)
      แต่อยากจะรู้ว่ามันจะส่งผมให้แรมผมทำงานช้า จนไม่คุ้มกับความเร็วcpuที่ได้มาหรือเปล่า ผมเพิ่งเคยclock อ่านๆเค้ามาแร้วก็มาทำเอา
      spec amd 5200+ (2.7) brisband
      Kingston 1*2 / 800 (ค่าเดิมของแรม 5-5-5-18)
      Alivenf7G-Full hd
      ทดแรมคือการตั้งแรมให้เริ่มทำงานที่ต้ำกว่าสเปคครับ เช่น 667 และ 533 เป้นต้นครับ

Comment

โทษทีคับผิดๆ timings คับ ถ้าsetตามนี้แร้วจะไปได้ไกลขึ้นหรือเปล่าคับ

Comment

ผมเข้าใจว่า ค่า CL แรม เป็นค่าของการหน่วงข้อมูลของแรมครับ ค่ายิ้งน้อยแรมยิ้งส่งข้อมูลเร็ว
          ผมเลยคิดว่า CL มากไม่เกี่ยวกับการกับ OC เพิ่มได้นะครับ แต่การทดแรม มีผลมากกว่า

Comment

ลองแร้วคับ6-6-6-18 800ทำงานได้ไม่มีปัญหา เอาโปรแกรมเช็คดู ครึ่งชั่วโมงก็ผ่านอ่ะคับ แต่ว่าพอทดแรมเป็นbus 667 แร้วมันเป็นจอฟ้าตอนหน้าจอก่อนเข้าวินโดว์อ่ะคับ ผมก็งงว่าพอผมทดแรมแร้วมันน่าจะเขยิบไปได้อีกนิดนึง แต่กลับไม่ไปเลย อ๋อตามนี้เลยคับที่ผมลองทำอยู่ 13*244 ไฟ 1.4 ไฟแรม 2.2 แนะนำด้วยนะคับ อยากลองทำดูอ่ะคับ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะคับ
            Last edited by liverpool623; 18 Sep 2008, 08:45:42.

Comment

ถ้าเรา oc บัสแรมสูงมากแล้วปล่อย cl ให้หลวมก็พอช่วยให้มันนิ่งขึ้นได้ครับ

Comment

อืม....

Comment

PSU ก็สำคัญนะครับ ในการจ่ายไฟ

Comment

ความรู้...... - -"

Comment

หลังจากใช้การset ค่า timings แบบหลวมๆแบบที่ข้างบนว่า มันก็ไปได้อีกนิดนึง เป็น 247*13 (6-6-6-18) 800mhz แต่ไม่เข้าใจอยู่อย่างเดียวว่าทำไมผมทดแรมไม่ได้ พอทดลงมาเป็น 667ปั๊ป จอฟ้าตลอดเลย ได้แค่นี้อ่ะคับ ใครเก่งก็ชี้แจงหน่อยนะคับ ผมมั่วมาทั้งนั้นเลย บอกวิธีที่ถูกต้องด้วยนะคับ ขอบคุณมากๆคับสำหรับความรู้

Comment

ลองไปที่ 667 cl 5
                        กับ
                        533 cl 5
                        ไฟ2.2 ดูก่อนครับ

Comment

ความรู้ 1เสียง

Comment

ลองแร้วคับแต่ก็เจอจอฟ้าเหมือนเดิมที่คือที่ผมลองนะ 5-5-5-18 (533) 5-5-5-18(667) ไฟ 2.2 บูตได้ผ่านหน้าไบออส แต่พอจะเข้าวินโดว์แร้วก็จอฟ้า อ่าคับ สงสัยต้องเอาแค่นี้ แฮะๆ ถ้าเอาตามนี้ 667 5-5-5-18 มันได้แค่ 13*339 อ่าคับ
                            Last edited by liverpool623; 19 Sep 2008, 08:51:31.

Comment

โชว์ CPU Z หน่อยจิท่าน

Comment

Working...
                              X