overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: สอบถามเรื่องไฟHDDกระพริบ ครับ...กังวลมากเลย...

OverclockZone Member

Default สอบถามเรื่องไฟHDDกระพริบ ครับ...กังวลมากเลย...

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ
    วันนี้ไปซื้อasus F80lมาครับ ตอนลองที่ร้านก็ไม่สังเกตุ แต่กลับมาบ้าน เปิดคอมก็ปกติดี แต่ไฟ HDD
    กระพริบไม่ยอมหยุดเลยครับ โดยไม่ได้เปิดโปรแกรมไรเลย anti virus ก็ไม่ได้ทำงาน
    ผมเข้าไปที่ window task manager เจออยู่ตัวนึงชื่อ asghost ค่าcpuมันเป็น 0 แต่mem useage มันขยับตลอดเวลาเลยอ่ะครับ ไม่รู้เกี่ยวกับตัวนี้รึปล่าว
    ปล.ที่ร้านลง xp ให้ครับเป็นตัว Ghost ....

ยังไงขอคำแนะนำหน่อยนะครับ...กังวลมากเลยครับ

ใครก็ได้ช่วยผมด้วยยยย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ไม่ลองหาแผ่นมาลงเองอ่ะครับ

คือผมอยากรู้ว่ามันเป็นที่HDDหรือเป็นที่การลงวินโดว์หรือแบ่งpartition อะไรประมานนี้อ่ะครับ
    ปล.ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมน่ะครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

น่าจะเป็นที่ตัวSoftwareนะครับ มันคงจะมีโปรแกรมอะไรสักอย่างที่เรียกใช้งานHDDอยู่ตลอดเวลาครับ ถ้าเป็นVistaจะไม่แปลกใจเท่าไหร่เพราะผมก็เป็น แต่ถ้าเป็นXPผมว่าแปลกครับ

ขอบคุณคุณBeaver Xt นะคับสำหรับคำแนะนำ
    ตะกี้เข้าไปที่BIOS ไฟไม่กระพริบ HDDหยุดวิ่ง
    แต่พอเข้าxp หลังจากนั้นก็กระพริบไม่หยุด ยาวเรยยยย
    ที่ร้านคงลงdriverหรือลงโปรแกรมไม่สมบรูณรึป่าว พุ้งนี้จะไปไห้ที่ร้านดู

OverclockZone Member Fatal1Ty's Avatar

ลองลงวินโดว์ใหม่เองก่อนดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องไปเสียเวลาไปถึงร้าน

เพราะยังไงถ้าไปให้ร้านทำ ก็ได้วินโดว์ ghost อยู่ดี สู้ลงใหม่เองดีกว่านะ

คือแบบว่า..อยากบอกพี่ๆว่า ไม่เคยลงวินโดว์เองเลยอ่ะคับ ^.^
    เครื่องเก่ามันเป็นแผ่น recoveryมาให้กะเครื่อง.....
    มีลิงค์หรือเวปไหนบอกวอธีการลงวินโดว์ไหมครับ จะรีบศึกษาโดยทันที...ของคุณพี่ๆทุกคนนะครับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

โปรแกรมที่ว่า อาจจะเรียกใช้งานโดยดึงโปรแกรมจากฮาร์ดดิสก์ตลอดครับ วิธีแก้ชั่วคราวคือ end process ไปครับ ถ้าถาวรลงเองครับ แล้วใส่ oemlogo asus ลงไปครับ ดูดีมีชาติตระกูล ไฮโซมั่กๆ
    ^^

ส่วนลงxpง่ายมากครับ แค่ตั้งบูทจากแผ่นวินที่มีครับ กดf8 แล้วทำตามที่หน้าจอบอก ทำง่ายๆมากเลยครับ ลองดูครับ เวลาวินส์ล่ม เราก็ลงเองไม่ต้องเสียตังค์ไปให้ร้านลงให้ครับ เซฟตังค์ได้ระยะยาวเลยนะครับ

ตอนนี้ F80L ของผมลงXP ใหม่แล่วครับ
    ไฟHDD กระพริบด้วยความถี่ที่ช้าลงเท่าตัว ตอนนี้ประมาณ1วินาที/ครั้ง แต่กระพริบต่อเนื่องตลอดนะครับ
    ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรไว้ ไม่ได้ลง anti-virus
    พี่ๆว่าเป็นอาการปกติของรุ่นนี้รึปล่าวครับ...........................

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ไม่เคยสังเกตุขนาดนั้นอ่ะครับ แต่หลายวิต่อครั้งสำหรับผมและxp sp2/3 ครับ...

Bookmarks

Bookmarks