overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: DMSX ไม่พ้นเบิร์นนี่เสียงแย่มากเลยเหรอครับ

OverclockZone Member

Default DMSX ไม่พ้นเบิร์นนี่เสียงแย่มากเลยเหรอครับ

เมื่อวานเพิ่งไปถอย Digital Music Sx ที่พันทิปมาต่อกับ c3s2 ตอนนี้ยังอยู่ในช่วง 20 ชม.แรก บอกได้คำเดียวครับว่า เสียงไม่เอาอ่าวเลยครับ เสียงทั้งแห้งทั้งแบน เสียงแหลมนี่บาดหูมาก ๆ สู้ชิบ RealtekHD ออนบอร์ดยังไม่ได้เลย ถามเพื่อน ๆ ที่ใช้หน่อยนะครับว่าเบิร์นต่อไปเรื่อย ๆ มันจะเป็นยังไงครับ ตอนนี้ชักเริ่มกังวลแล้วว่าจะเสียเงินฟรี

OverclockZone Member JO's Avatar

ตอนแรกที่ผมเสียบเข้าไปยังดีกว่า X-Fi Xtream Music เยอะเลยครับ

ต่อจาก Line Out RCA อะนะ

SX นี่ dac รุ่นไหนอ่ะครับพี่น้อง
    เห็น burr-brown ป่ะ?

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ใช้ลำโพงอะไรหรอครับ

Bose com3s2 ครับ มีข้อสงสัยอยู่อย่างนึงครับ ต้องลบ realtekHD ออกไปก่อนรึเปล่าครับ หรือว่าลงทับกันไปเลย

OverclockZone Member vacation's Avatar

SX ใช้ Circus นี่ครับ cs4398

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ผมก็มี RealtekHD ออนบอร์ดนะครับ ฟังครั้งเดียว แล้วไม่เคยลงไดร์เวอร์ไห้มันอีกเลย
    ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงๆ เอา sx มาแลกเอาบอร์ดผมไปเลยละกันครับ อิๆๆ

หรือว่ามันไม่ใช่สไตล์เสียง ปกติจะชอบสไตล์ที่มันฉ่ำ ๆ หน่อย

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

อาจจะไม่ถูกแนวเสียงมั้งคับ

เดี๋ยวรอลุ้นตอนซัก 50 ชม. ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบกันนะครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

มาผิดทางแล้วมั้งครับ ถ้าฉ่ำ อิ่ม หวาน เนี่ย

ผมว่ามันเหมาะกับลำโพงเสียงทึบๆ ที่ต้องการรายระเอียดและการแยกเสียงดนตรีที่ดีขึ้นมากกว่า

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ของผมปิดจาก bios เลยอ่ะครับ แล้วก็ลงไดเวอร์ธรรมดามันก้โอเค

ถ้าตามหูผมนะไม่น่าแปลกที่ใช้กับ bose com3 แล้วมันบาดหู

ตัว sx มันน่าจะจับกับลำโพงที่มี มวลเสียงหน่อย
    ผมว่า bose มวลเสียงมันน้อยไปนะครับ จับคู่กันเลยไปกันใหญ่

อดทนรอครับฟังไปเรื่อยๆก่อน
    แต่สามวันแรกนี้อันตราย อาจมีขายทิ้งนะผมว่า 555

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ไม่ต้องลุ้นหรอก ถ้าอยากรู้ผมบอกให้ก็ได้ว่าชั่วโมงที่ 50 เป็นยังไง ผมนั่งฟังมันตั้งแต่ 1 ชั่วโมงแรกจนถึงชั่วโมงที่ 200 เลย ไม่เคยเปิดทิ้ง เพราะตอนนั้นต้องการจับผิดเสียงด้วยว่ามีเสียงแป๊กๆตอนฟังเพลงหรือเปล่า ฟังจับผิดมาตลอด 200 ชม.เลยครับ

ตอนนี้ได้ลอง AB Test ดู เรื่องน้ำเสียงนี่ยังไงก็ยังชอบออนบอร์ดกว่า แต่เรื่องรายละเอียดเสียงเล็ก ๆ น้อย ๆ ยอมรับว่า sx ดึงออกมาให้ได้ยินเยอะเลยครับ

แล้วท่าน ARES พอจะแนะนำตัวไหนให้ได้มั่งครับ ซึ่งจริง ๆ ยอมรับว่าพอใจแล้วสำหรับเสียงที่ได้จาก com3 แต่อยากลองว่าจะสามารถไปได้ไกลกว่านี้รึเปล่า

ถ้าไม่ชอบใช้เอามาปล่อยผมก็ได้คับ อยากลองของ
    5555+

ปล. ผมว่า bose นี่เสียงหนามาก

ไม่ได้ยุนะครับ ถ้าไม่ชอบขายเลยดีกว่าครับ ไม่งั้นมันจะฟุ้งซ่าน
    ทำให้ฟังเพลงกร่อยไปอีก หลายวัน

ตัว sx นี้ มีคนเล่นกันอยู่ครับ ขายไม่น่ายาก

ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ อาจจะไม่เหมือนของบางท่านอย่าพึ่งโกรธผมนะครับ เป็นเหตุผลส่วนตัวของผมเอง T_T

ผมคิดว่า จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม ผมซื้ออะไรมาไม่เคยมีความประทับใจแรกซักอย่างเดียวครับ

เลยคิดว่าหากจะตัดสินอะไรซักอย่างเนี่ย ลองให้เวลามันสักพักครับ ยังไม่อยากให้รีบขายตอนนี้ แทนที่เราจะเสียเงินซื้อ DAC ใหม่ เราเอาเงินนั้นไปซื้อย่างอื่นที่เรายังไม่มีดีกว่าใช่ไหมล่ะ

ชั่วโมงที่ 40 เบสมันจะมา แล้วชั่วโมงที่ 50 เบสมันก็จะบวม กรรม ดีใจได้แป๊บเดียวเอง - -* ไม่มีอะไรดีเลยครับช่วงนี้ ห่วยสมบูรณ์แบบ แถมมีสากเสี้ยนแล้วก็เสียงสูงแตกปลายด้วยครับ บาดหูตอนแรกยังอยู่นะ ยังไม่หายไปไหนด้วย อยู่ครบครับ สมบูรณ์แบบจริงๆ

จะไปฟังเป็นเพลงได้อีกทีตอนชั่วโมงที่ 100 ครับ

แล้วก็หลังจาก 200 ชม.ไปแล้ว เสียงอิ่มขึ้นครับ นิดเดียวนะ ไม่ฉ่ำหวานแน่นอน เพราะมันไม่ใช่แนวนั้น แล้วก็ตอนนี้สากเสี้ยนและเสียงแตกปลายก็จะหายไปด้วย เสียงบาดหูยังมีอยู่นะ แต่ก็นั่นแหละ น้อยกว่าออนบอดอยู่ดีครับ ถ้าอยากได้อิ่มกว่าออนบอดก็สมใจแล้วครับตอนนี้ ถึงจะไม่ฉ่ำหวาน แต่อิ่มกว่าออนบอดแน่นอน รายระเอียดเยอะกว่าตำแหน่งเครื่องดนตรีดีกว่ามาก และเสียงนุ่มนวลกว่าด้วยครับ

หลังจากนี้แล้ว ถ้ายังไม่พอใจถึงขนาดรับไม่ได้อยู่เหมือนเดิม ขายทิ้งได้เลยครับ ไม่ต้องทนแล้ว เบิร์นต่อไปเสียงไม่เปลี่ยนแล้วครับ มีแต่จะเบิร์นหูตัวเองให้เสียเปล่าๆ

แต่ถ้าคิดว่า ยังไม่ดี แต่ขาดอีกแค่นิดเดียว ลองเล่นสายดูครับ บางทีอาจจะจบเลย

ส่วนจะให้แนะนำ DAC ผมแนะนำไม่ได้เหมือนกันครับผมมือใหม่มาก พึ่งจะเริ่มมาเกรียนในห้องซาวด์ครับ DAC ที่ผ่านหูผมมาก็มีแค่ 2 ตัวคือ Music SX ตัวนี้ แล้วก็ Lavry ที่ราคาทะลุสามหมื่นไปเลย(ไอ้ตัวนี้แหละเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมเริ่มคิดจะเสียเงินจริงจังพึ่งรู้ว่าของดีเป็นยังไง)

ยกตัวอย่างเรื่องสาย ตอนนี้ผมมีปัญหากับ Kimber Hero เพราะเสียงมันหนา เนื้อและเบสเยอะมาก ทำให้เสียงมันมั่วแล้วก็เบสไปกลบย่านอื่นจนฟังไม่รู้เรื่อง(ได้รับคำแนะนำมาว่าควรจะเบิร์นไปก่อนเหมือนกันครับ) ผมใช้กับหูฟังครับ ถ้าในวงเครื่องเสียงบ้าน Kimber ถือว่าโปร่ง เพราะมีที่หนากว่านี้คือ Cadas สำหรับท่านผมว่าท่านน่าจะลองเล่น Cadas ดูครับ แต่ผมก็ไม่รู้ว่ารุ่นไหนหรอกนะ หรือไม่ก็เน้นสายทองแดงหลีกเลี่ยงสายเงินครับ อันนี้ผมถามคนที่เค้ามีประสบการณ์มาอีกทีครับพึ่งจะโทรไปบ่นเรื่องสาย Kimber Hero ให้เค้าฟังเมื่อวานนี้ และก็ได้รับคำแนะนำมา(ที่จริงเค้าเตือนผมแล้วก่อนจะซื้อแต่ผมชอบเบสและไม่นึกว่ามันจะออกขนาดนี้)

ที่สำคัญคือ ของแพงกว่าและดีกว่าไม่ได้หมายความว่าจะทำให้เสียงโดยรวมดีกว่าครับ เรื่องสำคัญมันอยู่ที่แมทช์หรือไม่แมทช์ครับ แต่ของดีก็เป็นของดีอยู่วันยังค่ำนะผมว่า ยังไงมันก็ดีกว่าออนบอดอยู่ดี = =a มวยคนละชั้น เอา Music SX ไปเทียบกับของฟรีอย่างออนบอดนี่รู้สึกมันจะเสียศักดิ์ศรียังไงไม่รู้ครับ

ลืมอีกอย่างนึง Music SX ไม่ต้องเสียบปลั๊กไฟนะครับ ใช้ไฟจาก USB พอแล้วครับสายเดียวจบเลย

เอ่อ...แล้วก็รู้สึกว่า ทั้งๆที่ใช้ DAC ตัวเดียวกัน แต่ปัญหาของท่านนี้ตรงกันข้ามกับของผมเลยนะ ของท่านแห้งแบน แหลมบาดหู แต่ของผมนี้ทั้งหนา ทั้งอิ่ม ทั้งหวาน นุ่มด้วยได้จากแอมป์ เสียงสูงสุดใจแต่ไม่บาด แถมเบสกระจุยกระจาย มั่วไปหมด = =a ติด Dark อีก เหอะๆ
    Last edited by ARES; 17 Sep 2008 at 02:48:42.

ไหนๆก็ไหนๆแล้วรบกวนคุณ ARES บอกใช้เครื่องเสียงอะไร เพลงที่ฟัง ด้วยก็ดีนะครับจะได้แบ่งปันความรู้กัน

ที่บอกว่าเปลี่ยนสาย คิมเบอร์ฮีโร่นี้ ฟังเพลงอะไร ของศิลปินอะไร หรอครับที่ว่าเบสบวมจนกลบย่านอื่น เผื่อเป็นแนวทางให้หลายๆคน

ขอบคุณครับ
    ส่วนผมขอตัวไปนอนก่อนครับพรุ่งนี้ทำงานแต่เช้า....

อ่า..ผมใช้หูฟังน่ะครับ ตามนี้เลยครับ

DAC SB Digital Music SX >>> RCA Kimber Kable Hero >>> Amp Heed clone >>> Senheiser HD650

ถ้าใครเคยฟังหูฟังของ Senheiser คงจะนึกออก หูตัวนี้มันออกทึบๆครับ Dark มากๆ มืดมนจริงๆครับไม่เห็นเดือนเห็นตะวันเลย เหอๆ ซื้อหูแนวนี้เพราะกลัวเสียงแสบหูตั้งแต่แรกแล้วครับ ผมว่ามันพอไปได้กับ Music SX บางทีก็ได้รายระเอียดจนน่ารำคาญ Kimber Hero เจ้ากรรมที่ว่านี้ ตอนนี้กำลังเบิร์นอยู่ครับ ถ้าพ้นเบิร์นแล้วยังไม่ถูกใจผมคงเปลี่ยนเป็นสาย Kimber PBJ หัว Kimber Rhodium ตะกั่ว Wonder Solder ตามคำแนะนำของผู้เชี่ยวชาญ อิอิ ถูกด้วย แต่ผมว่าเบิร์นไปแล้วน่าจะพอได้อยู่

เพลงที่ฟังส่วนใหญ่ก็ JPop JRock ประมาณนั้นครับ แนวมันไม่ค่อยเข้ากับหูฟังเท่าไหร่ แถมไม่ได้ใกล้เคียง Audio Phile เลย แต่ผมก็ไม่ได้ซีเรียสมาก ฟังขำๆ แค่มันไม่บาดหูผมก็โอเคแล้วล่ะ
    Last edited by ARES; 17 Sep 2008 at 03:51:21.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks