Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU เสียงดังมาก ช่วยทีค้าบ !!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU เสียงดังมาก ช่วยทีค้าบ !!!!!

ผมใช้ CPU AM2 4800+
    ใช้มาได้ประมาณ เดือนกว่าๆเองครับ
    อาการ ตอนเปิดเครื่องมันจะเริ่มดังขึ้นมากเรื่อยๆ จนดังมากๆ จนทนไม่ได้เลยครับ
    แต่พอใช้ไปซักพักก็จะเงียบไม่ดังแล้ว คอมก็ค้างไปเลย!
    อยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ พอจะมีวิธีแก้ไข ไหมครับ รบกวน ช่วยบอกทีครับ
    ตอนนี้ ไม่ได้ใช้คอมเลย

CPU เสียงดังึือยังไงครับ นึกไม่ออก จะหมายความว่าพัดลมซิ้งเสียงดังหรอ....

Comment

ดูพัดลมแล้วรึยังครับ ยังไงผมว่าต้องเปลี่ยนพัดลมก่อนแน่นอนครับ

Comment

พัดลมเดิมๆที่มา มันดังครับแล้วเจ้า amd มันร้อนมากๆอยู่แล้วครับ พัดลมมันทำงานหนักตามรอบความร้อนครับ

Comment

เสียง PSU ป่าวคับ

Comment

ใช้อยู่ ไม่ดังเลยคับ - -

พัดลม 2000 รอบ

Comment

ซ้ำ - -

Comment

Originally posted by ittiphol View Post
                พัดลมเดิมๆที่มา มันดังครับแล้วเจ้า amd มันร้อนมากๆอยู่แล้วครับ พัดลมมันทำงานหนักตามรอบความร้อนครับ
                รุ่นไหนเอ่ย

-------------------
                คิดภาพไม่ออกแฮะ CPU มีเสียง

Comment

ผมคิดว่า คงเป็นที่ พัดลมนะครับ (พัดลม Case)นะครับ
                  (ว่าแต่พัดซิ้งดังอ่ะ น้อยคนนะครับที่จะเจอ)
                  หรือไม่ก้อมีอีกอย่างครับ นั้นคือ HDD ครับ 55+ โดยเฉพาะยี่ห้อ ซีเกต
                  แล้วบอกว่าเครื่องมันค้างอีก ก้อเลยคิดเอาเองนะครับ

แล้วอีกอย่างนะครับ คำว่าดังนี่ดังแบบไหน แบบเสียงแหลง ๆ หรือป่าววประเภทฟังแล้วปวดหูอ่ะ
                  ถ้าใช่ก้อพัดลม case แน่ ๆ ล่ะครับท่าน

Comment

ถอดออกมาดูหน้าสัมผัสซีพียูกับซิงค์ครับใส่ซิลิโคนใหม่ ถ้าแนบไม่สนิทพอความร้อนสูงพัดลมมันจะทำงานเสียงดังครับ พอระบายความร้อนไม่ทันมันก็ค้างไม่ก็ดับ แต่ความจริงน่าจะดับมากกว่านะเพราะซีพียูรุ่นใหม่ๆมันจะตัดการทำงานเองอยู่แล้ว ลองดูครับ

Comment

ผมเคยเปงอ่าคับ แบบนี้ แต่ว่ามันไม่ดับนะ

พอบูทไปซักพักก็หาย

พี่มาดูให้ ตรงพัดลมหน้าเคสติดฮาดดิสอะคับ มันไม่แน่นหรืออะไรซักอย่างนี่แหละ มานทำให้เสียงดัง

ก็ไม่รู้นะคับ เผื่อเปนเหมือนกันลองดู

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ ใช้น้ำมันซิงเกอร์หยอดครับ หายเลยครับ อย่ายอดเยอะน่ะ นิดเดียวพอมันจะหายไปประมาณสักพักใหญ่ และจะกลับมาอีก และก็จะเสียไปในที่สุด ครับ (ผูมีประสบการณ์)

Comment

หายไปแล้ว.....เงียบไปเลย...

Comment

ผมก็เป็น หมายถึงถ้าไม่ได้เปิด คอม ซักเดือน นะ มันจะดัง มาก ตอนแรกๆ สงสัยงอน

แต่ถ้า 2-3 วินเปิดทีปรกติ ก็คงเป็นที่แกนซิงค์ เสีย หลวมไปแล้ว ที่ค้างคงเพราะ ซิลิโคนน้อยไปม้างท่าน

Comment

Working...
                            X