Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราห์อาการเสียเเละวิธีเเก้ด้วยครับ ด้านในเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราห์อาการเสียเเละวิธีเเก้ด้วยครับ ด้านในเลยครับ

คือว่าคอมผมตอนี้มันบูตไม่ขึ้นครับ คล้ายๆกับไฟไม่พอเเต่พัดลม ซับพลายก็ทำงานนะ จะเข้าหน้าจอวินโดวส์ได้พักนึงเเล้วก็ชัตดาวเอง เเล้วอาการต่อมาคือเครื่องจะพยามยามบูตตัวเองอยู่ตลอดเเต่ไม่ขึ้นครับ เหมือนกับว่าเเรงส่งไม่พอ โดยส่วนใหญ่เเล้ว เล่นเกมส์กะบิตครับมีเปิดทิ้งไว้เป็นบางวัน
    2ปีหลังมานี่ผมเปลี่ยน power supply2ตัว เเล้วครับ จาก 450W 550W ตัวหลังนี่ยังไม่ถึงปีเลย
    ว่าจะซื้อ 650W มาลองเปลี่ยนอยู่เเต่ยังไม่เเน่ใจเท่าไร จึงอยากจะมาถามผู้รู้ก่อนครับ มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ

รายละเอียดอุกรณ์นะครับ
    ซื้อมาได้3-4ปีเเล้วครับ
    cpu pen 4 2.4 478
    mainboard ASrock จำรุ่นไม่ได้ครับ เพิ่งซื้อมาเปลี่ยนได้เกือบ2ปีเเล้วครับ
    VGA PCI 256 nVdia อายุไล่เลี่ยกะเมนบอร์ด
    ram 1G 400
    HDD 40มากับตอนซื้อครั้งเเรกเลยใช้ลงวินโดวส์ครับ เเละ 250G ครับ
    ขอบคุณครับ

อายุนานใช้ได้เลย ต้องค่อยๆไล่ละคับงานนี้

Comment

ซื้อ พาวเว่อร์ดีๆ 1 ตัว+ups ครับผม

Comment

ช่วยๆกันหน่อยนะครับ ใช้ไม่ได้3-4วันละ เสียดายค่าเน็ตเดือนละ300

Comment

หา ups มา ใช้ด้วยก็ดีครัย รู้สึก psu เสียบ่อยจัง ของผม ตัวละ 400 ใช้มา 5ปี ยังสบายๆอยู่เลยครับ

Comment

ผมก็ยังงอยู่เลยครับ ถ้าซื้อ psu มาเเล้วยังใช้ไม่ได้คงต้องยกเซ็ตเเล้วอ่ะครับ

Comment

ของผมก็เคยเป็น บูทไม่ขึ้น ลองหมดทุกวิธี ลงวินโดวส์ใหม่ ถอดประกอบทุกชิ้น ยกเว้นฮาร์ดดิสค์ ก็ยังไม่ติด เลยลองถอดฮาร์ดดิสค์มา แกะ PCB ออกมาดู ถึงกับอึ้ง หน้าสัมผัสดำโคตรๆ เลยเอายางลบขัดหน้าสัมผัสที่มันดำๆ ให้ใส ใส่กลับเข้าไป บูทติดเลย

Comment

PCB---อยู่ตรงไหน ครับบ

Comment

คือผมลองถอดอุกรณ์เเต่ละตัวออกเเล้วครับ เเต่ก็บูตได้เเป๊บนึงเเล้วก๊ดับ ถ้าเกิดว่าเป็นที่ power supply จริง
                  จะซื้อให้เท่ากับตัวเดิมคือ 550W หรือสูงกว่านี้ดีครับ

Comment

550wก็พอ แต่ขอเลือกยี่ห้อดีดี มีประกัน
                    จาได้อุ่นใจอ่าคับ
                    ปล.ผมยังใช้ติดเคสอยู่เลย 55555+ ไม่เห็นงอแง - -*

Comment

Working...
                    X