Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องคอมผมเกิด Blue Screen Error ซ้ำซาก ท่านเซียนคอมช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องคอมผมเกิด Blue Screen Error ซ้ำซาก ท่านเซียนคอมช่วยหน่อยครับ

ไมรูู้่้ว่ามันเป็นอะไร ทำอะไรนิดอะไรหน่อยก็ขึ้น็ Blue Screen ขนาด Format เครื่องตั้งหลายครั้งก็ยังไม่หาย ใช้โปรแกรม Power DVD8 ดูหนัง ภาพก็ไม่ขึ้นมีแต่เสียง แถมบางที Blue Screen Error อีก ไม่ทราบว่าคอมมันเกิดเสียหายตรงไหนเหรอครับ ช่วยบอกวิธีแก้ไขให้ผมที
    --------
    สเปก
    Mainboard : Asus Striker II Formula
    CPU : Intel Core 2 Duo E6400 2.14GHz
    Ram : Kingston 1GB 667 X 4
    HDD : Seatgate SATA II 7200 rpm 250GB+250GB+500GB
    VGA : Asus EAX1600 256MB
    -----------

เช็คที่ stopcode ดูครับ ex (stop code 0x000000D1) คือ อาการนี้จะเป็นเกี่ยวกับสัมพันธ์ของdriver หรือโปรแกรม ที่ผิดพลาด ลองเช็คdriverดูอีกทีครับ...หรือลอง rollback driverตัวเก่ามาใช้ดูครับ

Comment

รอดูคือกันครับ เครื่องที่บ้านเริ่มเป็นบ้างและ
      เป็นๆหายๆ หลังๆเป็นบ่อยสงสัยเข้าวัยทอง
      เอาใจ...ช่วยรอผู้รู้มาแนะคือกัน

Comment

ของผมก็จอฟ้าเฉพาะตอนที่ก๊อบไฟล์เสร็จแล้ว แต่พอกดเอาแผ่นออกมา จอฟ้าครับ งงเหมือนกัน
        ก็เลยแก้ปัญหาด้วยการกดเอาแผ่นออกที่ my computer เอาครับ

แต่ตอนที่ดู power dvd 8 ก็เป็นเหมือนท่าน จขกท. เลยครับ
        เลยเลิกใช้ เหมือนโปรแกรมมันเอ๋อๆ ยังไงไม่รู้

ท่านลองใช้เวอร์ัชั่นเก่าๆ ดูครับ อาจช่วยไำด้

Comment

Originally posted by pleomaxbb View Post
          เช็คที่ stopcode ดูครับ ex (stop code 0x000000D1) คือ อาการนี้จะเป็นเกี่ยวกับสัมพันธ์ของdriver หรือโปรแกรม ที่ผิดพลาด ลองเช็คdriverดูอีกทีครับ...หรือลอง rollback driverตัวเก่ามาใช้ดูครับ
          เช็ค driver ยังไงเหรอครับ บอกตรงๆนะครับ ผมไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่อะครับ แล้วจะ rollback driver ตัวเก่าของอะไรมาใช้ แล้วจะเอามาจากไหนเหรอครับ ตอนนนี้ผมใช้ Windows XP Dark V.6 Reflix อยู่อะ

แต่มีอยู่สิ่งหนึ่งที่ผมตะงิดๆ อยู่ผมคิดว่ามันเป็นที่ Hard disk

Comment

driver น่าจะมีปัญหาครับ

Comment

จะแก้ไข driver ที่ว่ามีปัญหานั้นได้อย่างไรครับ ช่วยฮะิบายให้ผมเข้าใจที

Comment

uninstall แล้วลง driver ตัวใหม่

Comment

ยาวครับงานนี้ ต้องดูว่า ก่อนมันจะเป็น จอฟ้าแบบนี้ ท่านได้ทำอะไรกับ มันบ้าง ค่อยๆไล่ ลงไปทีละอย่างครับ

เช่น ถ้าท่านเพิ่งจะลงไดร์เวอร์ การ์ดจอ ตัวใหม่ไป ก็ ไป ลบทิ้งแล้ว ลงตัวเดิม

Comment

บางทีจอฟ้า มักจะเกิดจาก hardware น่ะสิครับ

Comment

Originally posted by ton203 View Post
                      บางทีจอฟ้า มักจะเกิดจาก hardware น่ะสิครับ
                      เป็นไปได้ครับ
                      แต่สำหรับกรณีของเจ้าของกระทู้นี้ ผมว่าน่าจะมาจากตัว windows ครับ
                      ถ้าเป็นผม ผมจะลง windows ใหม่โดยใช้แผ่น แบบ ดั้งเดิม ไม่เติมแต่ง
                      แต่ท่าน copy sata driver ของท่านลงแผ่น flopply disk และกด F6 ตอนติดตั้ง

หรือ ใช้โปรแกรม nLite เพื่อทำแผ่นติดตั้งใหม่โดยรวม sata driver เข้าไปในแผ่นเลยก็ได้ ในกรณีที่ท่านไม่มี flopply disk

หรือจะลองทำตาม link นี้ก็ได้
                      http://www.tacktech.com/display.cfm?ttid=413
                      ถ้าท่านใช้ Intel(R) ICH9 SATA AHCI Controller ก็สามารถทำได้เลยครับ

ผมไม่ได้มีอคติกับแผ่นโมนะครับ แต่ผมไม่แน่ใจในเรื่องของ พวก sata driver และ driver อื่นๆ ที่เขาทำมามันเหมาะกับเครื่องของท่านหรือเปล่า

อ้อ ก่อนติดตั้งอย่าลืม set mode ACHI ใน BIOS ด้วยนะครับ

และถ้าทำทุกอย่างแล้วระบบยังไม่เสถียร ปัญหาก็น่าจะมาจาก hardware แล้วละครับ
                      อาจจะต้อง update BIOS ดู
                      ถ้า windows ไม่เสถียร อย่า update BIOS บน windows นะครับ ใช้ EZ Flash หรือ AFUDOS จะดีที่สุด
                      Last edited by mengchanchai; 18 Sep 2008, 07:35:54.

Comment

1. แผ่นโมส่วนมากถึงแค่ ICH9R (ถ้าบอร์ด P45 ก็คงต้องโมใส่ ICH10R เอง)

2. ถ้าเกิดว่ากรณีมีปัญหาเรื่อง driver SATA ส่วนมากจะเป็น 0x0000007B

กรณีของ WinXP (รับเฉพาะ FDD)
                        > ถ้าลง driver sata เครื่องที่ไม่มี FDD ก็คงต้อง n-Lite โมเอง

กรณีของ Vista (รับ FDD, Flash Drive)
                        > ถ้าลง driver sata เครื่องที่ไม่มี FDD, Flash Drive ก็คงต้อง n-Lite โมเอง

Comment

จัดไปอย่างให้เสีย
                          ผมไม่ใช่เซียนนะครับ แต่รองทำตามดูก้อไม่เสียหายใช่หรือป่าวครับ
                          อันดับแรก ได้รอง เปลี่ยนแผ่นลง windown ใหม่หรือยัง ถ้ารองแล้วยังเป็นอยู่
                          อันดับที่สอง โปรแกรมที่คุณใช่ไปโหลดมาจากเน็ตใช่หรือไม่
                          เครื่องไม่ได้ลง สแกนไวรัส หรือว่าถ้าลง ก้อคงไม่ได้ up ไวรัสมานานแล้วหรือป่าวครับ
                          ถ้าใช่ก้อ ตามที่ผมบอกก้อแล้วกันนะครับ
                          รองหา โปรแกรม สแกนไวรัสดี ๆ ซักตัว แล้วก้อ จัดการซะ
                          ผมคิดว่าเป็นไวรัสนะครับ รองดูนะครับได้ผมยังไงก้อรบกวนบอกด้วยนะครับผม
                          Last edited by Ascetic; 18 Sep 2008, 10:35:51.

Comment

Working...
                          X