Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่มแรมจาก 1Gb. เป็น 1.5Gb. จะเสถียรไม๊

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่มแรมจาก 1Gb. เป็น 1.5Gb. จะเสถียรไม๊

คอมเก่าผมเป็น P4 3.0E M/B Intel D865PERL (478) Ram Kingston 1Gb. (512Mb.*2) VGA Asus GF5700 256Mb. ถ้าผมจะใส่ Ram เพิ่มอีก 512Mb. (256Mb*2) ระบบจะเสถียรหรือเปล่าครับ เพราะช่างบอกว่า ควรจะใส่ 512Mb. 4อัน มากกว่า ถ้าใส่เป็น 512Mb. 2อัน 256Mb.2อันระบบจะไม่เสถียรครับ ใคร่ขอความรู้จากกูรู ทั้งหลายด้วยครับ หรือว่าช่างอำจะให้ซื้อ 512Mb. 2อัน ซึ่งแพงกว่า

อยู่ที่ดวง ใส่ไปเลยครับ ตามช่างมากไป ก็ไม่ดีครับ ช่างบางคนก็สมชื่อครับ ช่างมันจิงๆ

เป็นผมผมใส่หมดหล่ะครับ ไม่ขึ้นจอฟ้าก็พอ

Comment

ให้มันเป็น Dual channel แล้วบัสเท่าเดิมก็พอครับ

อย่าคิดมาก

Comment

ทำ 768Mb Dual Channel
        น่าจะได้นะะครับลองก่อนดิ ไม่จอฟ้าก้อเอามาใช้โลด

Comment

ช่างพูดไม่ถูกทั้งหมดครับ
          -------------------
          ถ้าบอกว่า 512*2 กับ 256*2 ทำงานด้วยกันแล้วไม่ดี ถ้าพูดแบบนี้ต้องมีคำอธิบายครับ
          -------------------
          ถ้าอธิบายไม่ได้แปลว่าเป็นความคิดส่วนบุคคล(ช่างไม่ผิดครับที่คิดแบบนี้ แต่เราเองก็มีสิทธิที่จะเลือกว่าเชื่อหรือไม่เชื่อ)
          --------------------
          ถ้าเป็นผมจะใส่ 1gb 2แถวครับ ไหนๆจะเพิ่มแล้ว ผมจะไม่กั๊กครับ ถ้าไม่เพิ่มผมจะไม่เพิ่มเลยครับ แรม 1 กิ๊ก นี่จริงๆก็โอเคในระดับนึงแล้วครับ
          แรมถ้าเป็นผมจะเพิ่ม ผมจะเพิ่มขึ้นอย่างน้อย 1 เท่าครับ
          ถ้า แรม 128 ผมจะเพิ่มเป็น 256
          ถ้า 256 ผมจะเพิ่มเป็น 512
          ถ้า 512 ผมจะเพิ่มเป็น 1 GB
          ถ้า 1 gb ผมจะเพิ่ม ผมเพิ่มเป็น 2 gb
          ถ้างบไม่พอผมจะทนใช้ชุดเก่า เก็บเงินจนครบแล้วซื้อทีเดียวเลยครับ
          ส่วน dual chanal กับ single ไม่ต้องใส่ใจมากครับ
          เอาความจุ mb เยอะไว้ก่อนดีกว่าครับ

Comment

เสถียรหรือเปล่าไม่รู้เหมือนกัน ต้องลองเท่านั้น ถึงยังไง dual channel ก็ขึ้นอยู่กับดวงอยู่แล้ว

ช่างคอม บางทีผมก็ไม่อยากเชื่อมากคับ เคยทีนึงมีปัญหาการ์ดจอ ถามกี่ร้านๆตอบไม่เหมือนกันสักร้าน สุดท้ายตอบถูกอยู่แค่2-3ร้าน -*-

Comment

เดิมผมใช้ 256*4 แต่ M/B เสียส่งไปเคม แต่นานมากๆๆ เลยซื้อ M/B ของ Asus มาใช้แทนก่อน แต่มันมีช่องใส่แรมแค่ 2 ช่อง ก็เลยใส่แค่ 256*2 พอดีมาเจอเครื่องของหลานใช้ XP ใช้ สมพร แรม 256MB ช้ามาก ก็เลยให้ไป 1 อันก็เหลือ 3 อัน แล้วก็เลยซื้อ 512*2 มาใส่แทน (ร้านเพื่อนกัน)แล้วฝากขาย แรม 256 3อันที่เหลือ แต่4-5เดือน แล้วขายไปได้อันเดียว ประจวบเหมาะกับ Vista ออกมาพอดี M/B ของ Intel ก็ซ่อมเสร็จแล้ว ก็เลยคิดว่าจะเก็บ แรมอีก 256Mb. อีก 2 อันที่เหลือไว้ ดีกว่า เพราะเห็นว่า Vista กินแรมเยอะ แต่พอจะเอามาใส่ก็อย่างที่ถามแหละ ช่างบอกว่าจะไม่เสถียรก็เลยอยากจะถามกูรูทั้งหลายครับ (เหมือน นิยาย กำลังภายในเลย เรื่องยาวมาก)

Comment

น่าจะลองใส่แล้วรันmemtestเลยครับ ถ้าผ่านก็คือน่าจะใช้ได้

Comment

ไม่เกี่ยวครับ แค่บัสเท่ากัน ชิปเดียวกัน( เลขเดียวกัน ) ยี่ห้อเดียวกัน ก็จบแล้วครับ สำหรับ Dual Chanal

Comment

ครับผม ผมจะเก็บแรม 256Mb. เอาไว้ลองใส่ดีกว่า ขอบคุณมากครับ

Comment

Comment

ผมใช้ 512 1ตัวและก็128อีก2ตัวพอดีงัดจากเครื่องที่มะใช้แล้วมาใส่ตอนนั้นมะมีความรุเรื่องคอมสักเท่าไหร่แต่มันก็ไปรอดครับตอนนี้มีอยู่768ครับ

Comment

ผม 1.5 กิก อ่ะคับ ตอนแรกมี 512 แล้วซื้อมาอีก 1 กิก
                          ตอนแรกค่า Frequency = 176 แล้วไปปรับในไบออส เลยเป็น 200 เหมือนเดิม ได้ ดูลชาแนลด้วย คับ

Comment

Working...
                          X