Announcement

Collapse
No announcement yet.

LG L-1960TR กับ SAMSUNG 933BW ตัวไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LG L-1960TR กับ SAMSUNG 933BW ตัวไหนดีครับ

123 Go Go Go อยากถามว่า Moniter LCD 19" เลือกตัวไหนตัวไหนดีครับ
    LCD 19'' LG FLATRON L-1960TR จอ LCD ขนาด 19” - ความละเอียดของภาพ 1280x1024 - ความสว่าง 300 cd/m2 - Response Time 2 ms. - อัตราความคมชัด 5000:1 - Input Signal : D-sub, DVI-D

กับ

LCD 19'' SAMSUNG 933BW 2ms Brightness : 300cd/m² Contrast Ratio :15000:1 [Black]

ช่วยหน่อยครับ

SUMSUNG ฟันธง

Comment

LG ครับ ฟันธง ...
      ผมทำร้านเน็ทมา เฉพาะปี้นี้นะ ซื้อ LG ไป 100 ตัว รุ่น 1960TR (แต่ของผมซื้อตั้งแต่ Contrast มันแค่ 3000)
      LG ซื้อก่อนด้วยนะ ไม่มีปัญหาซักตัวเลย ภาพก้อชัดดี ไม่มีงอแงเลยซักตัว
      สรุปง่ายๆ ใช้ LG ตัวนี้ผมไม่เคยเจอปัญหาเลย
      ส่วน Samsung ผมซื้อทีหลัง เพราะหลังๆ ราคา Samsung มันดีกว่าเยอะ
      Samsung ผมซื้อต่อจาก LG มา 3 Lots ละ
      Lot ที่ 1 ... 70 ตัว รุ่น 932B Plus ..... ภาพห่วย สู้ 1960TR ไม่ได้ แถมเสียเอา เสียเอา เหมือนมันมีปัญหาทั้ง Lot เลยอ่ะคับ อาการมันจะเป็นแบบว่า ไฟมันจะกระพริบๆ แต่ภาพไม่ขึ้น เพื่อนๆใช้คงเคยเจอเหมือนกัน อายุการใช้งานประมาณครึ่งปี ผมเคลมไป 10 กว่าตัวแล้ว
      Lot ที่ 2 ....88 ตัว รุ่น 943BX อันนี้ Contrast มัน 8000 สูงกว่า 932B Plus ภาพเลยพอสูสีกับ LG (ซึ่ง Contrast แค่ 3000) ตอนแรกผมคิดว่าคงไม่มีปัญหาเหมือน 932B Plus แล้ว นี่ผ่านมา 2 เดือนกว่าเอง เสียอีกแล้ว อาการเดียวกันกับ 932B Plus เลย แต่ว่าเจอแค่ตัวเดียว คาดว่าจะมีตามมาอีกเรื่อยๆ
      Lot ที่ 3... เพิ่งซื้อไป 80 ตัว ยังไม่ได้เริ่มใช้เลย แต่ก้อต้องจำใจเลือก 943BX ถึงจะรู้ว่ามันห่วยกว่า เสียง่ายกว่า ก้อต้องยอม เพราะว่าราคาค่าตัวมันต่างกับ LG 1960TR ตั้ง 1 พันบาท (ผมซื้อได้ 5,850 ส่วน LG น่าจะได้ 6 พันปลายๆ)
      สรุปนะครับ ถ้ามีงบก้อเอา LG 1960TR ไปเลย เชื่อผมได้นะคับ ประสบการณ์เยอะ อายุการใช้งาน 1960TR จะครบปีแล้ว มันยังไม่เสียซักตัว แต่ Samsung ไม่เกิน 3 เดือนผมต้องเอาไปเคลมทุกที ทุกรุ่นด้วยนะ ตั้งแต่สมัย CRT แล้ว

แถม Samsung ยังมีปัญหาเรื่อง Detect สัญญาณจาก DVI ไม่ค่อยเจอด้วยนะคับ (ถ้า D-Sub ไม่มีปัญหา แต่ใครจะไปใช้ล่ะ ถ้ามันใช้ DVI ได้)

LG 1960TR ฟันธง !!!!
      Last edited by Xbatman; 18 Sep 2008, 04:23:59.

Comment

มีใช้ LG รุ่น 1960TR อยู่ 1 ตัว ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย ใช้งานมาก็หลายเดือนได้ละ

Comment

ไปซื้อ Samgsumg ที่ HWH สงสัยของขายดีเหลือไม่กี่ตัว ตัวแรกเทสเจอจุดเข้าไปเลยไม่เอา ไปเอาอีกตัวกลับไปใช้บ้านเล่นได้ 2 ชม อยู่ดีๆดับ อ้าวซะงั้น ดวงซวยชิบเป๋ง นึกว่าคอมเราเสียรึเปล่า เอาจออีแก่ CRT มาต่อก็ปกติ
          แต่ยังดีครับ เค้าให้เปลี่ยนตัวใหม่แต่เปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นแทน เลยสงสัยว่า
          ตัวแรกที่มีจุด ------> ขายให้คนที่ไม่ค่อยรู้เรื่อง ?
          ตัวที่สองใหม่ๆที่เพิ่งเสียเค้าจะเอาไปจัดการอย่างไร ------> ซ่อมแล้วกลับมาขายเป็นมือหนึ่งใหม่ ?

ปล. ผมว่าซื้ออุปกรณ์คอมไม่ว่าอะไร ไม่ว่ายี่ห้อไหน เหมือนซื้อหวยอะ ดวงดีได้ดวงร้ายเสีย ใหม่ๆแกะกล่องยังเจ้งได้ โชคดีที่มีประกัน

Comment

ผมเลือก LG มานะครับ เพราะซื้อของซัมซุง ทั้งมือถือ กล้องดิจิตอล มันเสียหมดเลย เลยเข็ดแล้ว

Comment

LG อีกเสียงครับ ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน (แต่ถ้า Sony มาทำตลาด LCD คงไม่เลือก 2 ยี่ห้อนี้ เพราะใช้จอ CRT Sony มา 10 ปีแล้ว ยังไม่งอแง คมชัดดีอยู่เลย)

Comment

Samsung +1

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกเสียงที่ให้คำตอบครับ ขอบคุณครับ

Comment

Samsung ผมใช้จนปุ่มมันหลุดไปแล้วอ่ะ ปีเดียวเอง (ปุ่มเปิดจอด้วย) เวลาเปิดต้องเอาเล็บไปจิกเอา

ปล.ผมใช้ SyncMaster713N

Comment

ACER ไม่มีคนใชเหรอครับ

Comment

Working...
                      X