Announcement

Collapse
No announcement yet.

...ควรใส่ HDD ให้อยู่ในตำแหน่งในของพัดลมที่ติดอยู่หน้าเคส ถึงจะได้รับแรงลมคับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ...ควรใส่ HDD ให้อยู่ในตำแหน่งในของพัดลมที่ติดอยู่หน้าเคส ถึงจะได้รับแรงลมคับ...

คือด้านหน้าเคสช่วงล่าง มีพัดลม 80 มม. ติดอยู่ แล้วก็มีช่องใส่ 3.5 '' สำหรับ Hdd ที่นี้ หลังจากดูแล้ว ถ้าแบ่งความสูงของพัดลมออกเป็น 3 ส่วนเท่า ๆ กัน คือ ช่วงบน ช่วงกลาง ช่วงล่าง เราควรใส่ Hdd ในช่องที่อยู่ช่วงไหนของพัดลมถึงจะระบายความร้อนดีที่สุดคับ

ตอนนี้ ใส่ hdd ช่วงกลางพัดลมคับ แต่รู้สึกลมมันจะไม่ออกตรงกลางส่วนที่เป็นมอเตอร์ ลมมันจะออกบนและล่าง ปกติวาง Hdd กันยังไงให้โดนลมมากที่สุดคับ เน้นให้ลมพัดโดนตัวบน Hdd หรือให้โดนใต้ Hdd ที่เป็นแผงวงจรคับ รู้สึกว่าจะร้อนก็ตรงแผงวงจรนี่แหละ

ของผมใส่พัดลม HDD เลยครับ
    ที่ติดตรงด้านล่างที่เป็นแผงวงจร

Comment

คิดมากไปหรือป่าวคับ

Comment

ด้านล่างครับ

Comment

ผมใส่ด้านข้าง

Comment

ผมเปิดผาเคส แล้วเอา hd ออกมาวางข้างนอก กลายเป็น External HD แล้วเอาพัดลมบ้านเป่า เย็นโคตร (เกรียนไปหรือเปล่าวะเนี่ย ตู )

Comment

Originally posted by zbankz View Post
              ของผมใส่พัดลม HDD เลยครับ
              ที่ติดตรงด้านล่างที่เป็นแผงวงจร
              ดูดเข้า หรือเป่าออกครับ?

Comment

ถ้าจากด้านหน้าต้องดูดเข้า มั้งคับ ข้างหลังอ่ะ ถึงจะดูดออก

Comment

ไม่เคยคิดจะติดพัดลมให้ hdd เลยเกะกะเปล่า ๆ ไม่ได้ช่วยอะไรเลยด้วย

Comment

พัดลมที่ผมว่า มันเป็นพัดลมติดมากับเคสคับ 80 มม. ติดหน้าเคส ส่วนเรื่องที่เอาพัดลมแบบที่ใช้ติดใต้ hdd เลยนี่เคยแล้วคับ แต่ฝุ่นเยอะมาก ๆ เลยเอาออกคับ กลัวปัญหาเรื่องไฟฟ้าสถิต หรือผมคิดมากไปป่าวไม่รู้นะ ตอนนี้เลยพึ่งลมจากหน้าเคสแทน

Comment

ผมมี4ตัว วางติดกันเลย เหลืออีกช่องนึง ถ้ามีSATAเหลืออีกช่องก็คงใส่เต็มไปแล้วล่ะ

Comment

อย่าคิดมากครับ แต่ผมติดตรงกลางเนื่องจากระบายอากาศรอบๆ ตัว HD ที่เป็นลมร้อนออกไป ตอนไม่เปิดพัดลม 44 C ถ้าเปิดเหลือ 34 เองครับ ส่วนการติดพัดลมที่ตัว HD มีแผ่นกลองก็ดีนะครับ ระวังเรื่องฝุ่นนิดนึง(รอผู้มีประสบการณืตอบอีกครั้งครับ) จากปสก. ตัวเองครับ

Comment

ให้มันอยู่ตรงกับใบของพัดลม บนหรือล่างก็ได้ กลางไม่ค่อยโดนลมคับ

Comment

อยากรู็ว่าตรงไหนดีก็ลองเอามือไปอังกับพัดลมตามบ้านเราแล้วดูว่าส่วนไหนลมแรงสุดก็ตามนั้นแหละครับ หุๆ

Comment

ให้พัดลมเป่าโดนแผงวงจรครับ

Comment

Working...
                              X