Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ 7950GX2 ช่วยแก้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ 7950GX2 ช่วยแก้หน่อยครับ

คือผมมีปัญหาคือตอนนั้นเปิดคอมมาเข้าอินเตอร์เนตธรรมดาแล้วเกิดอาการจอสีน้ำเงิน
    พอ boot เข้าใหม่เมื่อจะถึง หน้า desktop จอมันดับไปแล้วมีข้อความว่า digital power saving mode
    ลองลง driver การ์ดจอจากแผ่นที่ให้มาก็ยังไม่หาย ลองโหลด driver ล่าสุดจากเวปก็ยังอาการเดิม
    พอลองลงวินโดว์ใหม่ก็ยังไม่หาย(ผมลงหลาย ver. มาก) คือผมลองดูปรากฏว่าถ้า uninstal driver การ์ดจอ
    แล้วมันจะเข้าหน้า desktop ได้ ถ้าลงเมื่อไหร่พอจะถึงหน้า desktop มันจะขึ้น digital power saving mode แล้วจอก็ดับไปแต่เครื่องยังทำงานอยู่ ลอง flash bios mainboard ก็ยังไม่หายครับ

system : P5B Deluxe PX7950GX2
    ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ควรทำยังไงดี ขอบคุณมากครับ

อาการหนัก
    เช็ค PSU
    เช็ค RAM
    เช็ค ความร้อน

Comment

ลองเชคดูแล้วนะครับ ทุกอย่างก็ปกติดี อุณหภูมิก็ปกติ
      ลง driver การ์ดจอแล้ว boot ใหม่พอจะเข้า desktop จอดับทุกที

Comment

power ไรเอ่ย

Comment

PSU Enermax 460W ครับ
          คอมใช้มาตั้ง 2 ปียังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

Comment

ไม่ได้ overclock อะไรซักอย่างเลยครับ

Comment

วันนี้ผมลอง disable การ์ดจอไป 1 ตัวสามารถใช้งานได้แล้ว ลองปิด 1 อันเปิด 1 อันสลับกันพบว่ามีอันหนึ่งมันใช้งานไม่ได้ แต่ถ้าเปิด 2 ตัวพร้อมกันตอนบูทเข้าจอจะดับ อย่างนี้เป็นเพราะอะไรครับ

Comment

Working...
              X