Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU ระเบิด ตู้มมมมม!!!!! ขอถามไรหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU ระเบิด ตู้มมมมม!!!!! ขอถามไรหน่อยครับ

เรื่องคือวันนี้ ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นนอนหลับอยู่ดี ๆ

ก็ได้ยินเสียง ปึ้ม ๆ ตอนแรกหลับอยู่ ได้ยินอีก2ทีเห็นจะได้

ลืมตาขึ้นมาดู โห คอมกรู ควันฉุยเลย นึกในใจฉิ..หายละ

กระโดดขึ้นมาถอดปลั๊กไฟก่อนเลย

PSU ครับ มันระเบิด แบบนี้ผมอยากทราบว่า อุกปรณ์ภายในเครื่องของผม

มันจะเน่าป่ะครับเนี่ย ตอนนี้ยังไม่มี PSU มาเปลี่ยน เลยยังไม่ได้ลอง

ตอนแรกผมเดินลงไปบอกเสด็จพ่อ ก็รู้สาเหตุครับ เค้ากำลังต่อเติม

ภายในชั้นล่างครับทำ ออฟฟิส ใหม่ แล้วช่างไฟมันไปทำไรไม่รู้

ไฟมันเลยจ่ายตรงครับ

ตอนนี้ที่รู้ว่าเสียมี

1.Monitor ครับ LCD BENQ 19"W ไม่รู้ว่ามันเสียได้ยังไงแต่เปิดไม่ติด
    ทั้ง ๆ ที่ตอนเกิดเหตุผมก็ไม่ได้เปิดจอไว้

2.Modem Router ครับ เช็นเดียวกับ จอผมเลย เปิดไม่ติด

3.PSU ที่มันระเบิด

อยากทราบว่าอย่างนี้ จะเคลมของได้มั้ยครับ รวมถึง อุกปรณ์ทั้งหมด ของผมถ้าเกิดมันเสียหาย

อีกเรื่องคือผมไม่รู้กฎของการเคลมสินค้าเลยครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง

จอกับrouter ผมก็จำไมได้แล้วด้วยว่าซื้อมาจากร้านไหน แบบนี้ผมจะต้องทำไงดีครับ

ใครก็ได้แนะนะผมหน่อยครับ T_T

--------------------------------------------------------------------------
    Editz

เอ่อ...ผลสรุปได้มาแล้วครับ ลองถอด PSU อันอื่นมาใส่

ทุกชิ้นส่วนทำงานได้ปกติดีครับ ถือว่าโชคดี T_T

ที่เสียก็มี จอ กับ Router Modem

ผมงงมากทั้ง ๆ ที่จอก็ไม่ได้เปิดทิ้งไว้ ไม่น่าจะเสียได้

ขอถามเรื่องการเคลมของต่อเลยได้มั้ยครับคือว่า

จอ กับ Router Modem เนี่ยผมซื้อพร้อมกันที่ร้าน MD COMPUTER ที่ 1000ทิพ

แต่ว่าที่ตัว จอ กับ Router เนี่ยไม่มีสติกเกอร์รับประกันติดเอาไว้ เลยลองหยิบใบเสร็จ

มาดู มันเขียนว่า ใบเสร็จ/ใบรับประกัน แบบนี้ ถ้าผมจะเคลมของผมต้องยกไปที่ร้านใช่มั้ยครับ
    Last edited by ez2o2z; 19 Sep 2008, 00:49:31.

ถ้า PSU ดีๆมันก็พอกันได้บ้าง อาจเสียหรือไม่เสียก็ได้ (แล้วแต่แรงดันไฟที่เกินขึ้นมาด้วย)
    อาการนี้มี UPS ติดบ้านติดคอมพ์ไว้ก็ดีครับ ไม่เป็นแบบนี้แน่นอน

Comment

เสียใจด้วยครับ เสียสมาชิกไปหลายตัวเลย...

Comment

กฏการเครมก็คือห้ามมีรอยไหม้ครับ.....

Comment

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

Comment

งานกรรมกร เข้าแล้วไง คอมเพื่อนผมก็อีแบบเนี้ย สุดท้ายเพื่อนผมหมดไปหมื่นกว่าบาท (เครื่องอย่างเดียวนะ)

Comment

แล้วช่างเค้าจะชดใช้ให้รึเปล่าครับเนี่ย

Comment

ขออภัยซ้ำ
                Last edited by evilbenx; 19 Sep 2008, 06:21:46.

Comment

ซ้ำอีกอัน
                  Last edited by evilbenx; 19 Sep 2008, 06:21:19.

Comment

ซวยเลย งานนี้... มี ups ไว้กับตัว ดีกว่านะครับเพื่อนๆ

Comment

พึ่งระเบิดเมื่อวานซืนเลยครับ ตัวซีหลุดออกมาตัวนึง
                      จัดแต่งหน้าศพเรียบร้อยวันนี้เอาไปเครมได้ตัวใหม่มาเลย
                      อิอิ

Comment

ตามนั้นคับ ยืนไว้อาลัย 1 นาที เสียใจด้วยนะคับ

Comment

ผมเคยโดนมา ส่วนอื่นๆที่จะเสียก็มี Mainboard, HDD, DVD ส่วน RAM CPU การ์ดจอ ไม่เสียครับ(ไม่รู้ทำไม)

Comment

จอเสีย/โมเดมเสีย/ แบบนี้กาดจอมีโอกาศจะไม่รอดด้วยคับ ลุ้นเอาคับ โชคดีคับบบ

Comment

-*- อู้ววว ผลสรุปมาแระ

Comment

Working...
                              X