overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 60

Thread: E6600 เย็นจริงๆให้ตายเหอะเอารูปมาให้ดูครับ 24องศา

เย็นแล้วนิ
    Guest

Default E6600 เย็นจริงๆให้ตายเหอะเอารูปมาให้ดูครับ 24องศา

อ่ะครับเอามาเป็นหลักฐานครับ ใครไม่เคยเล่นอย่าเพิ่งมาเยาะเย้ยครับว่ามันร้อน คนที่เคยเล่น core2duo จะรู้ครับว่ามันปรับปรุงจุดอ่อนหมดแล้ครับ

ของผม e6600 เปิดแอร์ 28องศา
    ใช้บอร์ด Gigabyte DS4
    เซ็นเซอร์ไม่เพี้ยน
    ไบออสล่าสุด

อุณหภูมิ บอร์ด 40องศา CPU 24องศา
    ส่วนปิดแอร์ CPU 32องศาครับ

Fullload เปิดแอร์CPUอยู่ที่ 39องศา แต่ปิดแอร์โดดไปที่ 46องศา

OverclockZone Member

แจ่ม แบบนี้ช่วยคนที่กำลังจะตัดสินใจจะซื้อได้เยอะเลยคร้าบ

เปิดแอร์ 28 องศา
    ถ้าอุณหภูมิ cpu 28 องศาก็สมเหตุผล
    แต่แค่ 24 องศานี่ไม่สมเหตุผลเลยน่ะขอรับพี่น้อง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ดูง่ายๆครับ หลัก ฟิสิกส์เลย ตอนนี อุณหภูมิห้องเท่าไร ของ CPU ไม่มีวันต่ำกว่า ถ้าใช้ระบบซิ้ง ระบายความรอ้ินครับ ถ้าต่ำกว่าก็ เซ็นเซอร์เพี้ยนนิดหน่อยครับ

Vmod
    Guest

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ดูง่ายๆครับ หลัก ฟิสิกส์เลย ตอนนี อุณหภูมิห้องเท่าไร ของ CPU ไม่มีวันต่ำกว่า ถ้าใช้ระบบซิ้ง ระบายความรอ้ินครับ ถ้าต่ำกว่าก็ เซ็นเซอร์เพี้ยนนิดหน่อยครับ
    อย่ามั่วครับ e6600 มันมีระบบปรับลดตัวคูณเมื่อไม่ใช้งาน ประกอบกับชุดระบายความร้อนเขาน่าจะดีเพราะถ้าเล่นน้ำมันจะมีระบบน้ำยาคูลแร้นท์ที่เย็นกว่าอุณหภูมิห้องอยู่แล้ว ภาพเขาก็ฟ้องอยู่ยิ่งDS-4ไม่ต้องกลัวเลยเรื่องcenserเพี้ยน ผมModของมาเยอะแล้ว เป็นwebmasterร่วมที่Vmodtech แต่ไม่ได้เป็นmemที่นี่ เลยไม่ได้loginนะ

OverclockZone Member Ruin's Avatar

เย็นจัง
    ใช้ Cooling อะไรอ่ะ

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by Vmod View Post
    อย่ามั่วครับ e6600 มันมีระบบปรับลดตัวคูณเมื่อไม่ใช้งาน ประกอบกับชุดระบายความร้อนเขาน่าจะดีเพราะถ้าเล่นน้ำมันจะมีระบบน้ำยาคูลแร้นท์ที่เย็นกว่าอุณหภูมิห้องอยู่แล้ว ภาพเขาก็ฟ้องอยู่ยิ่งDS-4ไม่ต้องกลัวเลยเรื่องcenserเพี้ยน ผมModของมาเยอะแล้ว เป็นwebmasterร่วมที่Vmodtech แต่ไม่ได้เป็นmemที่นี่ เลยไม่ได้loginนะ
    ผมพวกความรู้น้อยครับ ไม่เถียงครับ แต่ผมไม่ได้บอกว่า ระบบนั้น ถูกระบายความร้อนด้วนน้ำนะครับ ผมบอกว่ามันระบายความร้อน ด้วยซิ้งและอากาศธรรมดาครับ ผมอาจจะเข้าใจผิดไปจากที่ท่านเห็นหรือเข้าใจ แต่ผมก็จะไม่เถียงท่านแล้วกันครับ

แต่มีอย่างหนึ่งที่ผม ยืนยัน คือ ผมไม่เคยมั่วตอบคำถามไคร รู้ก็ตอบ ไม่รู้ก็บอกไม่รู้

e6600 p5b ผม อยู่ที่ 40c ครับ เมนบอร์ด 40c ว๊ะ ฮ้าๆๆๆๆ
    Last edited by cayon; 20 Jan 2007 at 11:53:59.

อีกนิดครับ ถึง จขกท ไม่มีคำใหนที่ผมบอกว่า ไม่เชื่อในรูปที่ท่านลงมานะครับ จากใจจริง ผมแค่บอกวิธีเช็คง่ายๆเท่าที่ผมมีความรู้เท่านั้นครับ

OverclockZone Member AMD's Avatar

บอร์ด DS-4 censerไม่น่าจะเพี้ยนนะ

เย็นจริงๆ สงสสัยไม่ได้อยู่กทม.แน่ๆ คงอยู่เชียงราย เชียงใหม่

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

เย็นดีจังเลย ดูใน BIOS + โปรแกรมด้วย เพื่อความชัวครับ

เย็นแล้วนิ
    Guest

เพิ่มเติมครับ ใช้speed fan 4.31 เช็คก็ตรงครับ 24-25องศา แต่ถ้าrunโปรแกรมมันก้ขึ้นมา30องศานิดๆ เทสโปรแรมfullload ก็พุ่งปรี๊ดไปที่38-39องศา

รับรองบอร์ดตัวนี้cencerไม่เพี้ยนครับ ในไบออสแจ้งก่อนเปิดเข้าwindow 27องศา(ถ้าเพี้ยนก็คง1-2องศา)

ใช้ ซิลิโคน MX-1ครับ สั่งมาครับ หลอดละ350บาท

ท่านใดไม่เชื่อมาที่บ้านได้ครับ
    DS-4 ระบบระบายความร้อนดีครับ มีท่อไปท์รอบบอร์ดเลยครับ

อีกอย่างมันคงปรับลดตัวคูณเพื่อประหยัดพลังงานอย่างที่หลายๆท่านว่าด้วยมั้งครับ

คนจันท์ฮิ (081)757-6540

ท่าน เย็นแล้วนิ ท่านใช้ CPU-Z v1.38 หรือเปล่าครับ ของผมตัวคูณ มันอยู่ที่ 9 ตลอดเลย แม้ว่าจะไม่ได้ใช้เครื่องทำอะไร หรือว่า จริงๆ แล้ว มันลดตัวคูณเหลือแค่ 6-7 แต่ใน CPU-Z มันแจ้งผิดว่าอยู่ที่คูณ 9 ครับ

เย็นแล้วนิ
    Guest

Quote Originally Posted by Nopadolv View Post
    ท่าน เย็นแล้วนิ ท่านใช้ CPU-Z v1.38 หรือเปล่าครับ ของผมตัวคูณ มันอยู่ที่ 9 ตลอดเลย แม้ว่าจะไม่ได้ใช้เครื่องทำอะไร หรือว่า จริงๆ แล้ว มันลดตัวคูณเหลือแค่ 6-7 แต่ใน CPU-Z มันแจ้งผิดว่าอยู่ที่คูณ 9 ครับ

1.38ครับ ในเมืองไทยผมก็เห็นe6600 แสดงข้อมูลแบบนั้นนี่ครับ เป็นปกติครับ หรือว่าเมืองไทยนำ E6600(es) เข้ามาแล้ว

OverclockZone Member top41's Avatar

Cooling System

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

ไม่เห็นแปล เลยครับ ผมเดิม ๆ ไม่ได้เปิดแอร์ ก็ 24 แล้ว ครับ จากแต่ก่อน37-38 พอเปลี่ยนมาใช้ Knight ASUS ก็ลดลงมา 24 ครับ ยังไม่ได้เปิดแอร์ และ ลอง เปิดแอร์ ก็อยู่ ประมาณ 20-21 ครับ แต่ถ้าใช้งานหนัก ๆ ไม่ได้เปิดแอร์ ก็ประมาณ O/C 3.2 ความร้อนประมาณ 34-35 ครับ

มันแปลกตรงไหน

OverclockZone Member m-1's Avatar

Quote Originally Posted by เย็นแล้วนิ View Post
    อ่ะครับเอามาเป็นหลักฐานครับ ใครไม่เคยเล่นอย่าเพิ่งมาเยาะเย้ยครับว่ามันร้อน คนที่เคยเล่น core2duo จะรู้ครับว่ามันปรับปรุงจุดอ่อนหมดแล้ครับ

ของผม e6600 เปิดแอร์ 28องศา
    ใช้บอร์ด Gigabyte DS4
    เซ็นเซอร์ไม่เพี้ยน
    ไบออสล่าสุด

อุณหภูมิ บอร์ด 40องศา CPU 24องศา
    ส่วนปิดแอร์ CPU 32องศาครับ

Fullload เปิดแอร์CPUอยู่ที่ 39องศา แต่ปิดแอร์โดดไปที่ 46องศา
    เปิดแอร์ 28 องศา อุณหภูมิซีพียู 24 องศา ผมเชื่อว่ามีอะไรผิดปกติครับ
    SYSTEM ของผม P5W DH + E6600 เปิด SPEED STEP มันก็เพี้ยน เพราะอุณหภูมิซีพียูต่ำกว่าอุณหภูมิห้อง พอปิด SPEED STEP มันก็หายเพี้ยน(อุณหภูมิเท่ากับห้องหรือสูงกว่าเล็กน้อย IDLE นะครับ) ตอนนี้ @ 3.76@1.5v
    เล่นกับชุดน้ำ อุณหภูมิห้อง 28 ซีพียู 31 (IDLE) ใช้น้ำกลั่น ปตท.ธรรมดา ๆ เคยเล่นน้ำยาคูลแลนด์อุณหภูมิพอ ๆกันครับ อุณหภูมิห้องที่ว่า ผมใช้ปรอทวัดนะครับ

ผู้มาเยือน (อีกแล้ว)
    Guest

เอามั่ง (โชว์ซะหน่อย) เห็นของ จขกท เย็นของเราก็เย็นเหมือนกัน หุหุหุ
    แต่ใน BIOS มันบอก 28 c

เย็นแล้วนิ
    Guest

Quote Originally Posted by m-1 View Post
    เปิดแอร์ 28 องศา อุณหภูมิซีพียู 24 องศา ผมเชื่อว่ามีอะไรผิดปกติครับ
    SYSTEM ของผม P5W DH + E6600 เปิด SPEED STEP มันก็เพี้ยน เพราะอุณหภูมิซีพียูต่ำกว่าอุณหภูมิห้อง พอปิด SPEED STEP มันก็หายเพี้ยน(อุณหภูมิเท่ากับห้องหรือสูงกว่าเล็กน้อย IDLE นะครับ) ตอนนี้ @ 3.76@1.5v
    เล่นกับชุดน้ำ อุณหภูมิห้อง 28 ซีพียู 31 (IDLE) ใช้น้ำกลั่น ปตท.ธรรมดา ๆ เคยเล่นน้ำยาคูลแลนด์อุณหภูมิพอ ๆกันครับ อุณหภูมิห้องที่ว่า ผมใช้ปรอทวัดนะครับ
    DS-4มันมีระบบ cooling systemนี่เอง

ผมใช้ทุกโปรแกรมเช็คมันก็ได้ตรงกันครับ ทั้งspeed fan ทั้งตัวอื่นๆ ก็ได้ค่าเท่ากัน ดังนั้นไม่เพี้ยนแน่นอนครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

DS-4 ผมก็เคยเล่น ขายไปนานแล้ว
    SPEED FAN มันเอาค่าความร้อนจากเซ็นเซอร์ประจำบอร์ดนั่นแหละครับ มันก็วัดได้เท่ากับโปรแกรมวัดความร้อนประจำบอร์ดทุกตัวแหละ จริง ๆผมก็ได้ประมาณท่านแหละ ตอนที่เปิด SPEED STEP น่ะ แต่ที่มันเย็นกว่าอุณหภูมิห้องผมเชื่อว่าเพี้ยนครับ อุปกรณ์ไฟฟ้าที่มีไฟฟ้าไหลผ่านมันย่อมเกิดความร้อน อย่างเก่งก็อุณหภูมิเท่ากับอุณหภูมิห้องสำหรับ idle ลองนึกถึงหลักทั่ว ๆไปซิครับ มันไม่มีเครื่องทำความเย็นซะหน่อย มีแต่ชุดระบายความร้อน ถ้าใช้เพวเทียร์ระบายความร้อน หรือถ้าเป็นชุดน้ำแล้วทำให้น้ำมีอุณหภูมิต่ำกว่าในห้องก็มีโอกาสเป็นไปได้

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks