Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำร้านซ่อม HD DVD Drive ราคาไม่แพงด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำร้านซ่อม HD DVD Drive ราคาไม่แพงด้วยครับ

ใช้รุ่น Notebook Acer ที่มี DVD เป็นแบบ HD แต่มันอ่านแผ่น DVD ไม่ได้ อ่านได้แต่ VCD ครับ ไม่อยากเปลี่ยนทั้งชุด แค่อยากซ่อมให้มันอ่าน DVD ได้เฉยๆ ครับ HD ไม่สนใจ

ถ้าเปลี่ยนทั้ง Drive กลัวไม่เข้าชุดกัน และถ้าแพงมาก ก้ไม่อยากเปลี่ยนครับ เพราะไม่ค่อยได้ใช้เท่าไร

ขอบคุณครับ

ผมว่าซ่อมไม่คุ้มหรอครับพวกนี้ อ่ะ หมดประกันหรือยัง ถ้าหมดแล้วชั่งหัวมันซื้อใหม่ไปเลยได้ประกันเพิ่ม ในราคา 3000 ยังไม่รวม VAT 7% ครับพี่น้อง ซื้อจาก ศูนย์นะ ถ้าซื้อตามร้านก้อ 3500 อ่ะ

Comment

โหววว แพงมากมาย ราคานี้คือเป็น HD DVD Drive หรอครับ ถ้าจำเป็นต้องซื้อใหม่ เอาแบบธรรมดาก็ได้ครับ ไม่อยากได้แพงๆ ครับ หรือสามารถใส่แบบ slot load ก็น่าสนใจ อิอิ

หรือไม่มั้งก็ซื้อแบบ External มาใช้เลย ไม่รู้แพงมั้ย และการอ่าน DVD มันช้ากว่ากันเยอะมั้ยครับ

Comment

ถ้าไม่เอาแบบ HD เอาเป็นแค่DVD+/-RW ซื้อนอกศูนย์ก็ได้ครับ
        ราคาพันกว่าบาท แต่ไม่แนะนำแบบ slot-loadครับ
        ได้แค่หรู+แพงครับ แต่ใส่แผ่นเล็กไม่ได้

Comment

แล้วมันสามารถใส่ได้กับรุ่นที่ผมใช้หรือเปล่าคัรบ หรือเราต้องเอาเครื่องไปให้เค้าดู

อ้อ HD เนี่ย มันใช้กับอะไรหรอครับ แหะๆ เหมือนจะไม่นิยมแล้วนี่

Comment

Originally posted by StaNdArD View Post
            แล้วมันสามารถใส่ได้กับรุ่นที่ผมใช้หรือเปล่าคัรบ หรือเราต้องเอาเครื่องไปให้เค้าดู

อ้อ HD เนี่ย มันใช้กับอะไรหรอครับ แหะๆ เหมือนจะไม่นิยมแล้วนี่
            แนะนำให้เอาเครื่องไปด้วยครับลองดูเลย
            เอาให้ชัวร์ว่าใช้ได้ จะได้ไม่ต้องกังวล(อาจจะแกะหน้ากากเก่ามาแปะกับDriveใหม่ได้ด้วย)
            ส่วนHD-DVDเนี่ยก็เป็นDriveในตำนานไปแล้วครับตอนนี้
            เพราัะตอนนี้จะมีที่พิเศษกว่าDVDธรรมดาก็ต้องBlu-Ray ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ตอนแรกกะว่าจะซ่อมอ่ะ แค่ให้มันอ่าน DVD ได้ก็พอ เพราะไม่ค่อยได้ใช้เท่าไร

Comment

Originally posted by StaNdArD View Post
                ขอบคุณมากครับ ตอนแรกกะว่าจะซ่อมอ่ะ แค่ให้มันอ่าน DVD ได้ก็พอ เพราะไม่ค่อยได้ใช้เท่าไร
                ซ่อมก็เกือบพันแล้วครับ ใช้ได้นานแค่ไหนก็ไม่รู้
                เพิ่มเงินนิดนึงซื้อใหม่ไปเลย ยังไงเราก็ไม่ได้ใช้อ่านแผ่นHD อยู่แล้ว(มั้ง)

Comment

ถ้าซ่อมไม่ถึงพัน ซื้อใหม่เกือบสองพัน สงสัยผมจะเลือกซ่อมดีกว่า เพราะผมกะว่าไม่ได้ใช้มากมายอ่า แต่ก็ลำบากนิดนึงในการซ่อม ไม่รู้ว่าซ่อมดีมั้ย นานมั้ย ต้องรอ ยกไปยกมา มันจะไม่คุ้มก็ตรงนี้แหละ อิอิ

ส่งน External เนี่ย มันแพงมั้ยครับ แล้วการใช้งานต่างกับ Builtin มั้ยครับ

Comment

ถ้าซ่อมไม่ถึงพัน ซื้อใหม่เกือบสองพัน สงสัยผมจะเลือกซ่อมดีกว่า เพราะผมกะว่าไม่ได้ใช้มากมายอ่า แต่ก็ลำบากนิดนึงในการซ่อม ไม่รู้ว่าซ่อมดีมั้ย นานมั้ย ต้องรอ ยกไปยกมา มันจะไม่คุ้มก็ตรงนี้แหละ อิอิ

ส่งน External เนี่ย มันแพงมั้ยครับ แล้วการใช้งานต่างกับ Builtin มั้ยครับ
                    ถ้าซ่อมก็ประมาณ800-1000ได้ครับ ส่วนใหญ่เค้าก็น่าจะประกันให้1เดือนนะ(เท่าที่เจอมา)
                    ส่วนซ่อมนานป่าวเนี่ยก็แล้วแต่ร้านครับ ไม่น่าจะเกิน1อาทิตย์ แต่เปลี่ยนใหม่เลยเนี่ยล่าสุดเท่าที่รู้นะ
                    มันอยู่ที่1500-1800บาทอ่ะแล้วแต่ยี่ห้อ แนะนำของMatshita(Panasonic) เปลี่ยนได้เลยครับ
                    รวมเวลาเทสด้วยก็คงซัก30นาทีมั้ง พอดีตอนซื้อไม่ได้เทสครับ เอาไปใส่เอง
                    ส่วนตัวExternal Drive เนี่ย ราคาก็ประมาณ2700ครับ เป็นแบบสลิม ใช้เหมือนกันแต่เกะกะ

Comment

อืมมม ขอบคุณมากๆ ครับ ถ้าซ่อม เราสามารถถอดเฉพาะ Drive ไปให้เค้าซ่อมได้ป่ะครับ ไม่อยากยกไปทั้งเครื่อง และพอจะมีร้านแนะนำมั้ยครับ

ปล. ยังไม่นอนหรอครับเนี่ย

Comment

อืมมม ขอบคุณมากๆ ครับ ถ้าซ่อม เราสามารถถอดเฉพาะ Drive ไปให้เค้าซ่อมได้ป่ะครับ ไม่อยากยกไปทั้งเครื่อง และพอจะมีร้านแนะนำมั้ยครับ

ปล. ยังไม่นอนหรอครับเนี่ย
                        ถ้าซ่อมก็ถอดแต่Driveไปได้ครับ ส่วนร้านแนะนำไม่มีครับ
                        เพราะว่าร้านซ่อมเนี่ยมันไว้ใจได้แบบ50-50ครับ คืออาจจะซวยได้
                        ลองหาร้านที่ดูสะอาดหน่อยไม่มีกองสินค้าซ่อมที่เหมือนขยะ+รับประกันผลซ่อม แล้วกัน
                        เดินๆดูในพันธุ์ทิพย์มีหลายร้าน แต่ถ้าราคามันสูงนักก็เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ เดินๆหาอาจถูกกว่า1500นะ

ปล.ใกล้จะนอนแล้วครับ มีไรก็ถามไว้ละกัน ถ้ายังไม่นอนจะมาดูให้

Comment

Working...
                        X