Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMDใช้แล้วร้อน????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

นับตั้งแต่ตระกูล Athlon64 เป็นต้นมา...."AMD เย็นทุกตัว "

นับจาก 2-3 ปีที่ผ่านมา...ผมประกอบให้ลูกค้าไปแล้วนับร้อยเซ็ท

ผลตอบรับจากลูกค้า คือ "พอใจมาก" เรียกว่า "ทุกรายก็ว่าได้"

(ที่ขำๆ ก็คือ บางรายนำไปคุย/อวดที่ทำงาน...กลายเป็นว่าต้องทะเลาะกับสาวก Intel (บางคนที่ไม่ค่อยได้ติดตามข่าวคราว ..ยังมีความเชื่อเดิมๆ อยู่อีก) ไปซะนี่

............

สำหรับเซ็ทของผมเอง X2 4600+ + M2N-E + 7600GT + DDR800 2GBx2 + HD 250 GB. SATA + Enermax 535 W etc.

Comment

งงงง!!!!! ...ทำไมข้อความไม่ครบหว่า???

.....

พิมพ์ใหม่ก็ได้...

CPU Cooler เดิมๆ ช่วงกลางวัน อุณหภูมิสูงสุด (ไม่เอร์) อยู่ที่ประมาณ 44-46 องศา

แต่..เมื่อผมเปลี่ยนเป็น Skythe Andy Samurai Master และเปลี่ยนพัดลมเป็น Thermaktake(เอาตาม...จากที่ทดสอบจาก OCZ ทุกอย่าง)

ตอนนี้...ช่วงกลางวันอุณหภูมิสูงสุด วิ่งวูบไป วูบมา อยู่ที่ 41-43 องศา เท่านั้น (จับดูที่ heatsink แค่อุ่นนิด ๆ เท่านั้นเอง)

อุ อุ...ชอบใจมากกกก เย็นสะใจจริงๆ

Comment

จอคอมผมก็เปิดแล้วร้อนอ่ะ เกี่ยวกันใหม >.<

Comment

AM2 X2 3800+ ซิ้งเดิมๆ เล่นห้องธรรมดา ไม่แอร์ ตอนนี้ 38-43 องศา ร้อนปรกติไหมครับ
          หรือว่ามันร้อนไปอะครับ เพิ่งเคยใช้ AMD ครับ

Comment

เปิดตอนนี้ 20 - 24 องศา(C)ครับ ห้องไม่เปิดแอร์ไม่เปิดพัดลม ซิ้งเดิม ปิดฝาเคส
            วิ่ง Full ก็ไม่เกิน 35องศา(C)ครับ

อ้อ 3000+ @2.8 1.6V ครับ

Comment

กลัวไม่เชื่ออ่ะ

http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1170610246

Comment

เอ่อ....สมพร เย็นสุดขั้นเลย กลางวัน 25-30 กลางคืน 22-28เอง อื้งกิมกี่ กะซิ้งเดิมๆ

Comment

คุณ Kunio พูดถึง Sempron

นี่เลย! กำลังเทสต์ "Set : Sempron 3100+" ให้ลูกค้าอยู่พอดีเลย (เพิ่งประกอบเสร็จเมื่อคืนนี้เอง)

กับ CPU Cooler เดิมๆ (แต่ขูด Thermal pad เดิมออก..แล้วใส่ Arctic silver5 แทน)...

แกล้งรันโปรแกรมทดสอบให้ทำงานแบบ Full load ตั้งแต่เช้าแล้วมาแล้ว...อุณหภูมิสูงสุด ตอนนี้ 41 องศาเซลเซียส จับดูที่ heatsink แค่อุ่นๆ นิดๆ แทบจะไม่รู้สึกเลย....อะไรจะเย็นปานนั้น เงียบสุดๆ อีกตังหาก

Comment

โหแต่ละท่านขนาดเล่นในห้องธรรมดาไม่เปิดแอร์ยัง ต่ำกว่า30 องศาเลยหรอครับ
                    ใช้ซิ้งอะไรกันอะครับ หรือว่า ซิ้งเดิมๆ
                    ทำไม x2 3800 ของผมมันร้อนจังเลยอะครับ ขนาดเปิดโหลดบิทเฉยๆ ยังวิ่งไปที่ 38-40 องศาแล้วอะครับ

หรือว่าผมควรเปลี่ยนฮีทซิ้งเป็นอย่างอื่นอะครับ

Comment

AM2 X2 3800+ ซิ้งเดิมๆ เล่นห้องธรรมดา ไม่แอร์....กับอุณหภูมิที่ 38-43 องศา ถือว่าปกติครับ
                      (ไม่เกิน 45 องศาเซลเซียส นี่ ก็ OK ครับ...ถือว่าอยู่ในเกณณ์ปกติครับ)

*ลองจับดูที่ Heatsink ดูซิครับ....จะรู้สึกว่าแค่อุ่นๆ สบายๆ เท่านั้น

หากไม่คิดจะ OC ชนิดดีเดือดแล้วล่ะก็...กับ CPU Cooler stock เดิมๆ นี่ก็เหลือแหล่แล้วล่ะครับ (แถมยังจะ OC ได้อีก(พอเป็นกะษัย)...ซัก 20-30% นี่สบายๆ เลยล่ะครับ)

แต่ถ้าหาก..."อยากจะให้เย็นกว่านี้อีกหน่อย"...

ก็ถอด CPU Cooler ออกมาแล้วขูด Thermal pad ที่แปะมาให้ออกทิ้งไป... แล้วลงทุนไปซื้อซิลิคุณภาพดีๆ หน่อย เช่น hellfreezer (หลอดเล็ก หลอดละ 50 บาท) หรือ Arctic silver5 หรือ Zallman.. (ราคาประมาณ 300 บาท)

รับรองว่าอุณภูมิจะลดลงได้อีกถึง 2-3 องศาเซลเซียสทีเดียว

อีกประการหนึ่ง ก็คือ "ระบบ air flow" นั่นคือ ใสใจ และจัดการกับระบายอากาศภายในเคสให้ดีสักหน่อย....ให้อากาศภายในไหลเวียนดีๆ ให้มีการถ่ายเทความร้อนออกไปได้คล่องๆ ดีๆ หน่อย ก็จะช่วยให้เย็นลงได้อีกพอสมควรทีเดียว

Comment

ใช้x2 3800+ บอร์ด m2n-e เปิด 4 วัน อยู่ที่ 37องศา คร๊าบ

Comment

Originally posted by BurstnovA View Post
                          โหแต่ละท่านขนาดเล่นในห้องธรรมดาไม่เปิดแอร์ยัง ต่ำกว่า30 องศาเลยหรอครับ
                          ใช้ซิ้งอะไรกันอะครับ หรือว่า ซิ้งเดิมๆ
                          ทำไม x2 3800 ของผมมันร้อนจังเลยอะครับ ขนาดเปิดโหลดบิทเฉยๆ ยังวิ่งไปที่ 38-40 องศาแล้วอะครับ

หรือว่าผมควรเปลี่ยนฮีทซิ้งเป็นอย่างอื่นอะครับ
                          ทำใจให้เย็นเดี๋ยวมันก็เย็นเองครับ พูดเล่นคร้าบบบ

Comment

ผมใช้ Sempron 3000 AM2 อยู่ OC กะซิงค์เดิม เป็น 1.8 เปิดมา อีก3 วันจะ 4 เดือนไม่เคยปิด ไม่มีแอร์ด้วย เห็นมันอยู่ 40-43 แค่นี้เอง

Comment

เย็นกันจริงๆ ของผม X2 4200 กับ DFI Lanparty 590 idle ยัง 43 เลย
                              ใช้กับ Asus silent square pro ส่วน full load ก็ 52 สงสัยต้องทาซิลิโคนใหม่แน่ๆ
                              แถมยังอัดไม่ขึ้นเลย
                              Last edited by crazycom; 8 Feb 2007, 13:02:43.

Comment

Working...
                              X