overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 47

Thread: วิธีทาซิลิโคลน cpu

OverclockZone Member rambles's Avatar

Default วิธีทาซิลิโคลน cpu

ถามแบบ เบ ๆ เลยนะครับ..... (มันคาใจ )

เวลาเพื่อน สมาชิค ทาซิลิโคน cpu ทาแบบไหนครับ

- ทารอบ cpu แบบบาง ๆ ไม่เหลือผิวสัมผัสที่เป็น โลหะ cpu และเอา sink ประกบ
    - วางเนื้อซิลิโคน เท่าเม็ดถั่ว ตรงกลาง cpu แล้วเอา sink ประกบ
    - ทาบแบบปาดเรียบ ตรงกลาง cpu แบบไม่เต็มเนื้อผิวสัมผัส แล้วประกบ sink
    - ทางทั่วผิวสัมผัส cpu และ ผิว สัมผัส sink แล้วประกบกัน

ผมทำแบบแรกครับ ตอนแรก ใช้ e6850 ก้อเย็นดีนะ ประมาณ 42 - 55 เต็ม max
    ตอนนี้เปลี่ยน cpu เป็น q6600 เริ่มมาก็ 57 - 65 เลย ทั้งที่ทาแบบเดียวกัน ใช้
    hyper 212 (ติดพัดลมเพิ่มอีกด้านด้วยนะ)

เป็นทฤษฏีแบบ เบื้องต้นจริง แต่หากทำถูกวิธี น่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ.....

เพิ่มในกระทู้เดียวเลยละกันครับ
    เพื่อน ๆ ใช้ sink อะไรกันบ้างครับ รัน idle - full เท่าไหร่กันบ้าง จะได้ประกอบการตัดสินใจ
    ในการเลือกใช้ sink ที่ดีมีคุณภาพครับ.........ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ร่วมแสดงความเห็น...

OverclockZone Member tonzakung's Avatar

ผมหยดไว้ แล้วเอานิ้วถูๆ ทั่วไม่ทั่วไม่รู้ จับซิ้งค์ประกบเลย

OverclockZone Member aloneindead's Avatar

หยด 5 ถั่วครับ กลาง ซ้ายบน ขวาบน ล่างซ้าย ล่างขวา

แล้วประกบ จบคับ จบเห่ นะ

ล้อเล่น

วิธีนี้ก็ ok นะ

OverclockZone Member เบบี้'s Avatar

ปกติ หยดใส่ริมๆแล้วปาด
    ถ้าขี้เกียจก็หยดแล้วประทับซิ้งเลย

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

กดเต็มที่ครับ มีเท่าไรกดให้หมด หมดค่อยเลิก แล้วกระแทกซิงค์ลงไปดังเปรี้ยงเลยครับ มันจะได้กระจายแบบSPREAD SHOT!!!! 555

ล้อเล่นน่ะครับ ผมเอาหยดเดียวใหญ่ๆหน่อยแล้วก้อกดซิงค์ลงไปเลยครับ แต่ผมขยับฐานซิงค์มันหน่อยเพื่อจะได้ไม่กระจุกด้านเดียวน่ะ

OverclockZone Member fak's Avatar

1 หยดเม็ดข้าวโพดตรงกลางแล้วประกบเลย

OverclockZone Member Showbiz's Avatar

หยดเป็นแบบ เลข 5 ในลูกเต๋าแล้วกดเลย

OverclockZone Member JuKaGee's Avatar
    FHM Office รามอินทรา

Lightbulb

ไม่ต้องทา ไม่ต้องหยด กดมันเลย

ล้อเล่นน่ะ

ทาขอบด้านนึงเป็นแนวยาวแล้วปาด
    ดูกะประมาณให้หนา 0.25mm โดยทั่วกัน แล้วประกบ
    จะสมบูรณ์สุดๆ แต่เปลือง

OverclockZone Member rambles's Avatar

Oooo......... ลองถอดเครื่องประกอบใหม่ ทา ซิลิโคนใหม่ มันลดลงมานิดเดี๋ยวเอง
    ประมาณ 55-62 กำ........ เกี่ยวเปล่าว่าเคสระบายอากาศไม่ดี เฮอ้.....

OverclockZone Member LineBacker's Avatar

คนอื่นไม่รู้นะ
    ผมแบบหยดไว้ริมๆๆแล้วเกลี่ยให้เรียบ
    จากนั่นก็หยดตรงกลางเท่าไหวไม้ขีด

OverclockZone Member

แบบจขกท.ทำครับ ตามที่เคยร่ำเรียน EE. มา และต้องบางเพื่อจะได้ไม่สะสมความร้อน

OverclockZone Member qbert's Avatar

ผมก็หลดตรงกลาง(เท่าเมล็ดถั่ว) แล้วก็ประกบซิ้งเลย(บิดซ้ายขวาหน่อย) เคยจะลองปาดดูเหมือนกันแต่มันเลอะอ่ะ ก็เลยไม่ทำ

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

เคยอ่านวิธีของamdสมัยก่อนโน้นมันให้เกลี่ยบางๆทั่วหน้าสำผัสนะครับแล้วเอาซิ้งมาประกบกับตัวcpuเลย

ตอนนี้ หนักกว่าเดิมอีก.......clock ไป ไฟ ประมาณ 1.32

แค่รัน....screen sever ตู้ปลา ยังวิ่ง 70 - 72 เลย.....

เครียดดดดดด พรุ่งนี้ลองถอดมาทา ซิลิโคน ใหม่อีก...

OverclockZone Member LineBacker's Avatar

อย่าลืมโรยแป้งเย็นไว้บนซิลิโคน อีกทีหนึ่งครับ CPU จะได้เย็นๆๆ

Quote Originally Posted by LineBacker View Post
    อย่าลืมโรยแป้งเย็นไว้บนซิลิโคน อีกทีหนึ่งครับ CPU จะได้เย็นๆๆ
    มองเล่ยะ หรือเปล่าท่าน..........

OverclockZone Member Zeyrii's Avatar

มีคำถามนิดนึงคือกำลังจะถอดมาทำความสะอาด + ประกอบใหม่อ่ะครับ จะทำความสะอาดคราบซิลิโคคนเก่ายังไงดี หรือปล่อยไว้อย่างนั้น + + จะดีเหรอ พวก sink นี่ล้างน้ำได้เลยใช่มั้ยครับ

Quote Originally Posted by Zeyrii View Post
    มีคำถามนิดนึงคือกำลังจะถอดมาทำความสะอาด + ประกอบใหม่อ่ะครับ จะทำความสะอาดคราบซิลิโคคนเก่ายังไงดี หรือปล่อยไว้อย่างนั้น + + จะดีเหรอ พวก sink นี่ล้างน้ำได้เลยใช่มั้ยครับ
    ถอดตัว Sink นะคับไม่ต้องเอาพัดลมไปล่ะ เตรียมน้ำผสม ผงซักฟอก กะ ซันไลย แปรงให้ขาวเลยนะคับ สุดท้าย จักการทำให้แห้งนะคับ ด้วยการเอาปากเป่าก้อได้ แล้วแต่จิตสัดทานนะ

แล้วก้อประกอบคืนที่นะ

ขอบอกว่าช่วยอะไรได้มากกว่าการเอาออกมาเป่า อย่างแน่นอนเพราะผมก้อทำให้กะลูกค้าผมอยู่เหมือนกัน ทำซ๊ะก่อนที่จะไม่มีให้ทำนะ

OverclockZone Member i_herejoke's Avatar

ผมเอาซิลิโคนค่อยๆๆลูบบนCPU ให้มันเยิ้มๆๆพอCPU มันเยิ้มแล้วเราก็จัดการให้ ซิ้งค์มาเผด็จศึกกับมันเลย!! เสร็จแน่
    เจ้า CPU เอ๋ย
    ปล. อย่าคิดทะลึ่งนะ

Quote Originally Posted by rambles View Post
    - ทารอบ cpu แบบบาง ๆ ไม่เหลือผิวสัมผัสที่เป็น โลหะ cpu และเอา sink ประกบ

ผมทาแบบนี้
    ตอนใช้ซิ้งลม 120U ex E8200 ocใช้งานที่3.6บ้านไม่ติดแอร์Idleไม่เคยเกิน40ครับ
    แต่ตอนนี้เอาลงน้ำละ เย็นขั้นอีกนิด

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks