Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟ้าผ่าครับ ช่วยหน่อยครับ T T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟ้าผ่าครับ ช่วยหน่อยครับ T T

คือว่า เมื่อวันพฤหัสที่ 11 ผมไปเรียนหนังสือ พอกลับมาบ้าน ปรากฎว่าจอมอนิเตอร์ BenQ19นิ้ว ไวสกีน เปิดไม่ได้ แบบว่า ไม่มีไฟขึ้นจอเลยอ่ะคับ ลำโพงเกิดอาการเสียงbassค้างเมื่อเสียบปลั๊ก แล้วก็ไม่มีเสียง ผมจึงนำมอนิเตอร์ตัวเก่ามาต่อ เคตมีอาการ เซฟข้อมูลไม่ได้(แบบว่าตอนขึ้นหน้าจอwindowมันมีภาษาอังกิตประมานว่าไม่สามารถเซฟข้อมูลได้อ่ะคับแล้วก็มีเวลานับถอยหลัง) แล้วผมก็ลองนำหูฟังมาใส่แล้วก็ไม่มีเสียงเช่นเดิม แล้วก็รู้สึกว่าเครื่องช้าๆลงครับ ปกติผมจะไม่ถอดปลั๊กคอมครับ - -'' ในวันนั้น แม่ผมบอกว่า มีฟ้าผ่าที่อื่นแรงมากๆ ไม่ทราบว่ามันจะเกี่ยวข้องหรือปล่าวครับ
    ช่วยแนะนำวิธีแก้ หรือแสดงความคิดเห็นด้วยครับ T T นี่เปนอุบัติเหตุครั้งแรกเลยครับ แล้วช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าอะไรน่าจะเสียในเคตน่ะคับ ผมว่าจะยกไปที่ พันทิพวันอาทิตนี้ครับ เพราะอาทิตที่ผ่านมาผมสอบอยู่เลยไม่มีเวลาครับ รบกวนด้วยน่ะคับ T T เสียใจมากครับพังยกชุดเลย ขอบคุนมากๆครับ

ผมอยากช่วย เอาเป็นว่าผมวิเคราะห์ดูล่ะกันผิดถูกยังไง รอผู้รู้จริงมาตอบล่ะกัน ถ้าเครื่องเปิดได้ไม่น่าจะเกิดจากฟ้าผ่า อาการฟ้าฟ้าจะทำให้เครื่องใช้งานไม่ได้เลย ควรให้ช่างดูแต่ไม่ควรบอกว่าอาจจะโดนฟ้าผ่า ถ้าจะตรวจสอบด้วยตัวเองมีอุปกรณ์หนึ่งที่ช่างใช้กันทั่วไปชื่อ Debug card ในพันทิพย์ขายกันเกลื่อนราคา 200 เสียบเข้าที่ PCI
    อะไรเสียมันจะบอกหมด

Comment

อันดับแรกที่ น่าจะพัง แน่นอน คือ เมนบอร์ด ครับ อย่างอื่นไม่น่าจะพัง ถ้า power suply ไม่พัง

Comment

แล้วเมนบอร์ดจะเคลมได้ไหมครับ อยู่ในประกันครับ จอLCDด้วยครับ

Comment

Working...
        X