overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 51

Thread: ผู้บริโภค...โง่ ๆ อย่างพวกเราควรรู้

OverclockZone Member NERD's Avatar

Default ผู้บริโภค...โง่ ๆ อย่างพวกเราควรรู้

เรื่องเกิดเมื่อวานนี้ครับ
    จอ lcd ยี่ห้อ BENQ FP73G
    ที่ซื้อมา เมื่อวานซืน
    มีจุดที่สีเพื้ยนอยู่จุดนึง
    มันจะเป็นสีม่วงตลอดเวลา
    เลยเอาไปเปลี่ยน พี่พันทิบ
    ร้านใหญ่ๆ สีส้มๆ

คนขายก็บ่นๆ ด่าๆ ลูกน้อง
    ว่าทำไมไม่บอกลูกค้าว่า

"ต้องมีจุดสีเพี้ยนเกิน 4 จุดขึ้นไป ถึงจะยอมให้เปลี่ยนได้"

แต่ก็ยังดีคับ ที่ไม่มาโวยผม เพราะผมไม่ยอมแน่ๆ เป็นเรี่อง....

ก็อยากให้ทุกคนรู้คับ
    จอราคา 6พันกว่าบาท
    ต้องมีจุดสีเพี้ยนเยอะๆ ถึงจะเปลี่ยนตัวใหม่ได้
    ฮ่วย... สีเพี้ยนแค่จุดเดียว กรูก็ไม่เอาแล้วว่อย ของเพิ่งซื้อมาใหม่ๆ
    ใครไปซื้อก็ ตรวจสอบให้รอบคอบ

ไม่รู้ว่า เพราะตัวสินค้าเองไม่รับผิดชอบ หรือร้านขายไม่รับผิดชอบกันแน่
    ระวังกันด้วยคับ ด้วยความหวังดี

OverclockZone Member Saint's Knight's Avatar

ประกัน 4 จุดอยู่แล้วครับ

ลูกน้องมันแหล่ะ เอ๋อ

จะซื้อต้องทดสอบให้ดีๆก่อนครับ
    Last edited by Saint's Knight; 20 Jan 2007 at 16:21:06.

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

คับประกัน 4 จุดทุกแห่งเลยครับ

ผมสั่ง Web Jib เหมือนกัน สั่งผ่านเนต ยังกลัวเลยว่าถ้ามาแล้วขอให้ไม่มี Death Pixel ทีเถิด แต่ถ้ามีก็ขอให้มีเยอะๆ เลยจะได้เคลมได้ อย่ามาแค่ 1 จุด 2 จุด

ผมลองโทรถาม JIB แล้วนะครับเค้าก้บอกว่าต้องมี 4 จุดขึ้นถึงเคลมได้

แต่ถ้าจุดเดียวแต่ใหญ่ๆ ก็เปลี่ยนได้เช่นกัน

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

มีแค่บางรุ่น และบางยี่ห้อเท่านั้นครับ ที่จะมีประกัน 1 จุด (จุดที่สองเปลี่ยน) หรือดีที่สุดก็ 0 จุด

OverclockZone Member

เค้าก็ 4 กันทั้งนั้นแหละ

ถ้าตอนซื้อพนักงานบอกแล้ว ผมว่า อืม คิดเอง

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

เหอะๆ เวลาซื้อตรวจให้ดีเรยครับ อย่าให่พลาดดดด

OverclockZone Member celly's Avatar
    บางแคร์ บางทีก็ไม่แคร์

ถามหน่อยครับ dead pixel ลักษณะมันเป็นยังไงครับ เป็นจุดดำๆรึเปล่าครับ

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

ผมซื้อร้านที่พันทิพย์เชียงใหม่รุ่นเดียวกับ จขกท

เค้าบอกว่าถ้าเครื่องมีปัญหา เปลี่ยนใหม่ได้ภายใน 3 วัน

ผมซื้อมาวันแรกก็ออกอาการเลย เปิดไฟติด แต่ว่าภาพไม่มา

เอาไปที่ร้าน มันดันไม่ออกอาการ ผมก็ทนใช้มาได้ประมาณเดือนนึง

มันไม่ไหวจริง ๆ ต้องขยับแล้วขยับอีกกว่าภาพจะออก ก็เลยยกไปร้านอีกรอบกะว่าส่งซ่อมก็เอาว่ะ

ร้านเค้าก็ลอง Test ตอนแรกมันติด ผมก็บอกว่าถ้ากระเทือนแรง ๆ มันดับครับ เค้าก็ตบ ๆ ๆ

มันดับวูบเลย ผมลุ้นสุด ๆ ขอให้มันดับ

เจ้าของร้านก็ใจดี เปลี่ยนอันใหม่ให้เฉยเลย ทั้งที่เกิน 3 วันแล้ว

อันใหม่ใช้ดี ไม่มี Dead pix สบายใจดีครับ

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

สีมันจะเพี้ยนๆ คับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

อย่างงี้หละครับ 4 จุด

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

เทสให้ดีก่อนซื้อครับ ดีที่สุด

แต่ส่วนใหญ่ก็ประกันที่ 4 จุดครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

แล้วได้ตรวจก่อนซื้อหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ดู ถือว่าเราพลาดครับ เพราะปกติ 4จุดถึงจะเปลี่ยนให้ครับ ถ้าเห็นก็ไม่น่าเอามาครับ

OverclockZone Member ditsapong's Avatar

เราควรตรวจสอบให้ดีก่อนจ่ายตัง จะดีที่สุดครับ
    จ่ายไปแล้วเราก็เป็นรองแล้วครับ

ปล. ยังดีนะครับที่เค้าให้เปลี่ยน (รู้สึกจะเปลี่ยนได้ใน 7 วันหรือไงนี่แหละ)

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

- -*

อันนี้user eror ครับ

ไม่เช็คดูให้ดี จะโทษร้านสีส้มไม่ได้

หรือร้านไม่ให้เทสหว่า

OverclockZone Member villianz's Avatar

เพื่อนเอาไปเปลี่ยนเลยคับ จุดเดียว เสีย เขาก็เปลี่ยให้

OverclockZone Member fj's Avatar

เพื่อนผมซื้อฟิลิปท์ มีจุดเดียว ก็เปลี่ยนให้ใหม่(ไม่รู้เดียวนี้เปลี่ียนให้หรือเปล่า)

OverclockZone Member Saint's Knight's Avatar

Quote Originally Posted by -SaMmY- View Post
    - -*

อันนี้user eror ครับ

ไม่เช็คดูให้ดี จะโทษร้านสีส้มไม่ได้

หรือร้านไม่ให้เทสหว่า

คงไม่มีร้านไหนที่ไม่เห็นเทสหรอกมั่งครับ

ถ้ามีก็คง 0 จุด ไปเลย ไม่ต้องเทส มีก็มาเปลี่ยนเลย

ถ้าร้านปรกติไม่ให้เทส ก็มีหวัง คาร้านนั้นแหล่ะครับ ใครมันจะเอา

ร้านคอมนี้ เป็นกันมากหลายร้านเลย ถ้าซื้อของ ของมันแล้ว มันจะตกเป็นรองเหมือนแมร่งขอให้มันทำให้

ถ้าไปซื้อก็ควรจะหาร้านที่ไว้ใจได้

ยิ่งบางแมร่ง เหียก อยากให้แมร่งโดนจับเร็วๆ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ผมก็เคยโง่มาแล้น

ปัญญาคนเรา
    Guest

ถ้าว่าตัวเองโง่ ล่ะก็

คนเครมของให้คุณ โคตรโง่ ละครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ไม่เข้าใจทำไมโดนกันเยอะจัง
    ที่ม.สั่งจอมาใหม่20กว่าเครื่องนั่งตรวจดูเล่นๆไม่เห็นจะมีซักเครื่องเลย
    เอาไว้มีเงินเปลี่ยนจอแล้วค่อยว่ากัน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks