Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซียนคอม ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซียนคอม ช่วยด้วยครับ

ผมไม่รู้ว่าเครื่องผมโดนไวรัสอะไร ไม่รู้ว่าเป็น Autorun หรือเปล่า
    อาการเป็นแบบนี้ครับ

ตอนที่เข้า My Computer จะคลิกเข้า Drive ต่างๆ ก็เข้าได้อยู่ แต่มันกลับเปิดหน้าต่างใหม่ขึ้นมา
    ตอนแรกก็นึกว่า Autorun ก็คลิกว่า Drive นั้นๆ ดู ก็ไม่มี autorun

และเข้าไปที่ Folder Option เพื่อเปิดให้มัน Show Hidden File แต่มันไม่โชว์ครับ แถมมันกลับเลือกให้เป็น Do not Show Hidden Files อีก

ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรหรือครับ ท่านเซียนคอมช่วยอธิบายที

ไปหา CPE17 มาฆ่าไวรัสดูนะ

Comment

ใช่แล้วครับโดนไววัสสสสส ออโต้รันนนน

ผมให้โปรแกรมไปแก้นะครับ มีทั้งหมด 4 ตัว บ้างโปรแกรมมันฟ้องว่าเป็นโทจัน ยังก็ปิดโปรแกรมต้านไวรัสก่อนดีกว่า และ cpe17antiautorun1330

พอรัน ครบ 4ตัวแล้วก็วนกลับมารันให้ครบ 4ตัวอีก (กันเหนียวให้มันหมดจิงๆ)
      จากนั้นก็ลองเข้าไปที่ c:\windows\system32 แล้วหาไฟล์ cvko.exe นะ (มันจะลางๆ (ไฟล์ซ่อน)) ไม่รู้เหมือนกันว่าโดนไวรัสนี้ปะ ไงก็ลองดูก่อน พอเจอแล้วก็ลบมันทิ้งซัก แต่ต้อง ปิดโปรแกรมcvko.exe ไอนี่มันก่อนนะ ไม่งั้นลบไม่ได้ แล้วก็เอาโปรแกรม cpe17antiautorun1330 นี้ก็อบลงเครื่อง (กันไวรัสออโต้รัน) ไม่รู้เข้าใจไหม
      Last edited by immortalpao; 2 Dec 2008, 21:18:17.

Comment

Originally posted by immortalpao View Post
        ใช่แล้วครับโดนไววัสสสสส ออโต้รันนนน

ผมให้โปรแกรมไปแก้นะครับ มีทั้งหมด 4 ตัว บ้างโปรแกรมมันฟ้องว่าเป็นโทจัน ยังก็ปิดโปรแกรมต้านไวรัสก่อนดีกว่า และ cpe17antiautorun1330

พอรัน ครบ 4ตัวแล้วก็วนกลับมารันให้ครบ 4ตัวอีก (กันเหนียวให้มันหมดจิงๆ)
        จากนั้นก็ลองเข้าไปที่ c:\windows\system32 แล้วหาไฟล์ cvko.exe นะ (มันจะลางๆ (ไฟล์ซ่อน)) ไม่รู้เหมือนกันว่าโดนไวรัสนี้ปะ ไงก็ลองดูก่อน พอเจอแล้วก็ลบมันทิ้งซัก แต่ต้อง ปิดโปรแกรมcvko.exe ไอนี่มันก่อนนะ ไม่งั้นลบไม่ได้ แล้วก็เอาโปรแกรม cpe17antiautorun1330 นี้ก็อบลงเครื่อง (กันไวรัสออโต้รัน) ไม่รู้เข้าใจไหม
        ขอบคุณมากเลยครับ อาการดังกล่าวหายแล้ว

Comment

Working...
        X