Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยค่ะ โน้ตบุคโดนไวรัส หน้าจอหาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยค่ะ โน้ตบุคโดนไวรัส หน้าจอหาย

อาการคือหน้าจอหายหมดเลยค่ะ เป็นสีดำ ไม่มีIcon ไม่มีTaskbar มีเม้าแต่ว่าคลิกขวาหรือทำอะไรไม่ได้เลย กดTask manager ก็ไม่ได้ พอกดเข้า safe mode ก็เป็นเหมือนกัน แต่ว่ามีเขียนว่า safe mode ที่มุม 4 มุม แล้วก้อมีชื่อ window ตรงกลางด้านบน ไม่มี Taskbar และกด Task manager ไม่ได้เหมือนกัน คิดว่าโดนไวรัสอ่ะค่ะ แต่ไม่รู้ว่าชื่ออะไรแล้วก็ไม่อยาก format เครื่องใหม่ ใครพอมีวิธีแก้บ้างค่ะ ด่วนมากเลยค่ะ เพราะมีข้อมูลที่ต้องส่งรายงาน รบกวนผู้รู้ช่วยทีน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ใช้พวก วินโดว์ พีอี บูตแทนไปก่อนเลยครับ เอางานออกมาก่อน

Comment

คุณอาจจะไปกดปุ่มออก display ภายนอกโดยไม่รู้ตัว ลองกด FN + ปุ่มบนสุดที่มีรูปจอแถวกลางๆ (ไม่รู้โน๊ตบุคยี่ห้ออะไร)ส่วนมาจะอยู่แถวๆนั้น ลองดูครับอาจไม่ใช่ไวรัส
      แล้วก่อนที่จะเป็นอาการที่ว่าได้ทำอะไรครับ?

Comment

น่าจะโดนไวรัสอะคับ หรือไม่ก็วินโดวมีปัญหาแล้วละ และไม่น่าจะเกี่ยวกับ Fn บนบอร์ดนะคับเพราะยังเห็นเคอร์เซอร์เม้าอยู่ใช่มะคับ จอมืดก็ทำอะไรไม่ได้ มีอีกวิธี เหมือนความเห็นข้างบนและคับ หาวินโดว์ที่บูตจากแผ่นมาลองดูก่อน

Comment

Working...
        X