Announcement

Collapse
No announcement yet.

นึกถึงชื่อบริษัท Microware แล้วทำให้ผมนึกถึงเรื่องแย่ๆ ได้เรื่องนึง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นึกถึงชื่อบริษัท Microware แล้วทำให้ผมนึกถึงเรื่องแย่ๆ ได้เรื่องนึง

ตอนผมเห็นชื่อบริษัทประกัน Microware ใหม่ๆ ผมก็หลงอ่านผิด อ่านไปเป็น Microwave (ไมโครเวฟ)

พอนึกถึงชื่อ ไมโครเวฟก็ทำให้นึกถึงเรื่อง Printer ที่บ้านได้ครับ

เรื่องนี้รู้สึกเกิดขึ้นเมื่อปีที่แล้ว

เมื่อปีก่อน ผมจะเอา Printer ที่ไมได้ใช่มาราวๆ 3-4 ปีแล้วมาใช้หน่อย
    พอเปิด Printer ขึ้นมาก็อนาถใจครับ ตลับหมึกมันแห้งหมดแล้ว สรุปคือต้องเปลี่ยนตลับหมึกใหม่

แต่ด้วยความที่ที่บ้านผมงกครับ แค่ตลับหมึก 300 กว่าก็เสียดายอ่ะ ยังน่าจะเอามาใช้ได้ แม่กับพี่ผมก็ร่วมมือกันโดยการ เตรียม หม้อ ใส่น้ำเต็มหม้อ 1 อัน แล้วทำให้น้ำเดือด ชนิด ปุดๆๆ เลย แล้วจับ ตลับหมึก ใส่เข้าหม้อนั่นแหละ

ทันใดนั้นจากน้ำขาวๆ ใสๆ บริสุทธิ์ก็เปลี่ยนสีเป็น สีดำไปทั้งหม้อเลย

และพอผ่านไปซักพัก ก็เอาตลับหมึกนั่นมาใส่ใน Printer ปรากฏว่าใช้ได้ อู้ว แม่เจ้า มันจอร์จมาก

แต่!!

หมึกมันใกล้หมดแล้ว ก็เลยต้องเติมหมึกดำไป

เรื่องมันเกิดขึ้นตรงนี้แหละครับ

เพราะหลังจากเอาเข้าหม้อมะกี้แล้ว น้ำมันก็เข้าไปขังอยู๋ใน ตลับค่อนข้างเยอะเหมือนกัน เริ่มแรงก็เอาเข็มฉีดยาของหมึกนะแหละครับ มาดูดน้ำออกๆๆ จนหมด เหลือติดอยู่นิดหน่อย

ทีนี้เหลืออยุ๋นิดๆก็ทำไรไมได้ก็ต้องเอาไป ตากแดดครับให้มันแห้ง

แต่ว่า ตากมาตั้ง 20 นาทีแล้วทำไมยังไม่แห้ง ผมก็คนใจร้อนด้วย

เลยคิดว่า ทำไงให้มันแห้งเร็วๆ ดีวะ ของเปียกๆ โดนความร้อนก็ต้องระเหยแล้วก็แห้งสืนะ งั้นต้องต้ม เอ้ะ ไม่ได้อีกเพราะถ้าต้มน้ำในหม้อก็ซึมเข้าไปในตลับอีก งั้นทำไงดีๆ ให้มันร้อน โดยที่ไม่ต้องจุ่มน้ำ

และแล้ว ไอเดียก็บันเจิดขึ้น ใช่แล้ว Microwave ไงล่ะ โคตรร้อนเลย ดีจริงๆ เอาตลับหมึกอบกับไมโครเวฟนี่แหละดีสุด ให้ความร้อนได้ดี รับรอง แห้งแน่ๆ

แต่แล้วไม่เปนอย่างที่คิดครับ มันไม่ใช่แค่แห่งครับ ผมใส่เข้าไมโครเวฟ เปิดเครื่องไม่ถึง 3 วิ มีเสียงดัง เปี้ยะๆ ออกมาแล้วก็มีสเก็ดไฟอยู่ในไมโครเวฟด้วย อู้หู ร้อนแรงดีแท้!!

ผมรีบเปิดไมโครเวฟออกมาปรากฏว่า .... -*- ขาของมันละลายเป็นน้ำหมดแล้ว แหยะๆ แถมเหม็นด้วย

พอต่อมาที่บ้านถามผมว่า ตลับหมึกไปไหนแล้ว ผมก็บอกว่า เติมหมึกไม่ได้ เอาไปทิ้งแล้ว (เติมไมได้แล้ว ก็มันเสียไงแต่ผมไมได้บอกว่าเอาเข้าไมโครเวฟแล้วพัง)

สรุปผมก็โดนด่าใหญ่ บอกตลับยังใช้ได้ทิ้งทำไมวะ (มันน่าเอาสภาพตลับหมึกให้ดูจริงๆ)
    Last edited by Alexandrite; 20 Jan 2007, 21:10:01.

ผมเคยเอาตุ๊กตาไปซัก (ผ้า ไม่ใช่ยาง) แล้วจะทำให้มันแห้ง เลยเอาไปใส่ไมโครเวฟ แต่ตุ๊กตามันยึดหัวกับตัวไว้ด้วยกาว

ด้วยความร้อนและความชื้น ทำให้กาวมันละลายออก

พอเอาตุ๊กตาออกมาจากไมโครเวฟ หัวมันก็หล่นตุ๊บลงมาแบบสยดสยอง

Comment

ไมโครเวฟ 55+

Comment

ไข่ระเบิดครับ

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
          ผมเคยเอาตุ๊กตาไปซัก (ผ้า ไม่ใช่ยาง) แล้วจะทำให้มันแห้ง เลยเอาไปใส่ไมโครเวฟ แต่ตุ๊กตามันยึดหัวกับตัวไว้ด้วยกาว

ด้วยความร้อนและความชื้น ทำให้กาวมันละลายออก

พอเอาตุ๊กตาออกมาจากไมโครเวฟ หัวมันก็หล่นตุ๊บลงมาแบบสยดสยอง

นึกวว่าตุ๊กตายางของญี่ปุ่น

Comment

Originally posted by Cesc View Post
            นึกวว่าตุ๊กตายางของญี่ปุ่น

Comment

น่าจะอยุ่ หมวด OverclockZone Society นะครับ^^

Comment

แฮงค์บ่อยคับ

Comment

สงสัยได้เปลี่ยนชื่อใหม่ จาก Microware เป็น Microwave 555+

Comment

ดีนะที่บ้านต่อต้านไม่โครเวฟ มีแต่หม้ออบลมร้อน

Comment

ผมกล้าฟันธงเลยครับว่าประกันของ Microwave ไมได้เรื่องครับ

คิดดู แค่ตลับหมึกสีดำของผมเอาเข้า 0 Microwave แทนที่จะได้ของใหม่กลับมา กลายเปนไหม้เกรียมไปเลย แบบนี้ ตลับหมึกในมืงท่าน...ลงถัง(ขยะ)เถอะครับ

ปล. Microwave ไมได้เรื่องมากๆเลยครับ
                      ปล2. Microwave นะครับ อ่านดีๆ
                      ปล3. อ่านดีๆนะครับ Microwave ตัว V

Comment

กำๆๆๆๆๆของคนซื้อ

Comment

ทำไปได้อิอิ

Comment

เพี้ยน
                            งกขนาดนี้ น่าเก็บไป print ที่มหาลัย

Comment

จิงๆ ผมไม่ได้งกนะ ตอนหมึกแห้งแล้วผมก็บอกแม่ว่าขอซื้อตลับใหม่ พอแม่ถามว่า เท่าไหร่

ผมก็บอกว่า ราวๆ 200

แม่ผมก็บอก โห แพงจัง แล้วอันเก่าใช้ไมได้เหรอ

ทีนี้พี่ผมก็ปวดกบาลเหมือนกันครับ คือแม่งกอ่ะ พี่กับแม่แล้วก็ผมเลยช่วยกันละลายหมึกในตลับออกโดยต้มน้ำครับ

แต่ผมใจร้อนไปหน่อย น้ำในตลับไม่ยอมแห้งซักทีเลยจับเข้าไมโครเวฟเลยครับ

ไม่แค่แห้งครับ แต่ยังละลายเลย -*-

Comment

Working...
                              X