Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์ทีครับ เกี่ยวกับหัวอ่านDVD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์ทีครับ เกี่ยวกับหัวอ่านDVD

คือหัวอ่านDVDของโน๊ตบุคมีปัญหาอ่ะครับ ขอคำแนะนำด้วย
    ตอนแรกเอาแผ่นCDมาก๊อบไว้ในเครื่อง (ซีดียืมมา กำหนดคืนแล้ว แต่ไม่มีเวลาดู เลยจะเอามาก๊อบลงHDDไว้) แต่แผ่นมันไม่ค่อยดี แบบว่า เป็นรอยน่ะ ก็เลยใช้โปรแกรม BAD COPY PRO เปิดทิ้งไว้+ออกไปทำงาน ปล่อยทิ้งไว้10ชั่วโมง กลับมาดู ปรากฏว่ามันยังพยายามอ่านอยู่ นึกในใจ ซวยแล้วหว่า มันจะร้อนจนพังไหมเนี่ย 55+ ก็เลยยกเลิกไป แต่วันนี้เอาหนังDVDมาดู ปัญหาเกิดแล้วสิครับ คือว่าพอเปิดแล้วหนังมันจะมีเสียงแก๊กๆ(ในเสียงหนัง เหมือนมีNoiseมารบกวน) ตลอดเวลาเลย เป็นทุกแผ่นที่เป็นหนังDVD(ลองเอาแผ่นVCDมาเปิดกลับปรกติดี) ลองเอาExternal DVDมาต่อเล่นดู ก็ปรกติ อย่างงี้เป็นที่หัวอ่านเสียรึป่าวครับ เศร้าเลย ลองUninstall driver DVD แล้วลงใหม่ก็ไม่หาย เอาน้ำยาล้างหัวDVDก็ไม่หาย ใครพอรู้วิธีแก้บ้างครับ อ่อ หัวไร้DVD Notebook HP เท่าไหร่หรอครับ

ปล.ขอเก็บวิธีลองFormatเครื่องไว้เป็นคำตอบสุดท้ายนะครับ ยังไม่อยากFormatตอนนี้ข้อมูลเต็มเครื่องเลย ไม่อยากFormatง่ะ

เพิ่มเติม เมื่อกี้ได้ลองเปิดไฟล์ .AVI ที่ไร้รวมๆไว้ในแผ่นDVD เปิดดูได้แต่ว่าตอนกรอเลือกมันจะกระตุกตอนแรกนิดนึง เหมือนมันอ่านแผ่นช้า
    แต่พอก๊อบลงเครื่องสามารถดูได้ปกติ ขณะอ่านDVD ลองเปิดไฟล์หนังที่อยู่ในเครื่อง หนังก็กระตุกอ่ะครับ

Comment

ไม่มีคนมาตอบเลย ตอนนี้กำลังจะลงวินโดวใหม่แล้วครับ 555

Comment

Working...
      X