overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: เอาผลการเทส PSU ระดับเทส 10 รุ่นมาให้อ่านเล่น ๆ ครับ

OverclockZone Member fj's Avatar

Default เอาผลการเทส PSU ระดับเทส 10 รุ่นมาให้อ่านเล่น ๆ ครับ

คือผมอ่าน Commart เล่มใหม่มา มีการทดสอบ 10 รุ่นเลยเอามาให้อ่านดูเล่น ๆ ครับ (พิมพ์เองไม่หมดครับ เอาคร่าว ๆ) ถ้าอยากละเอียดต้องซื้อมาอ่านเองนะครับ

ระบบที่ใช้ทดสอบ
    ซีพียู Intel Core 2 Extreme QX6700
    XFX Geforce 8800GTX
    Hitachi 7k250 160 GB Sata2*4
    Ram 2 GB

การทดสอบในครั้งนี้ทำให้เราได้เห็นถึงประสิทธิภาพในการจ่ายไฟของเพาเวอร์ซัพพลายแต่ละรุ่น ที่เมื่อต่อการใช้งานจริงแล้ว ประสิทธิภาพเป็นอย่างไร โดยจะมีแค่ 2 รุ่นที่อยู่ในระดับ 450 W นอกนั้นจะเป็นระดับ 500W ขึ้นไป
    เพาเวอร์ซัพพลายที่นำมาทดสอบจะมีทั้งแบบสวยงามน่าใช้ และที่ดูพื้น ๆ อย่าง Zippy ที่หน้าตาไม่ค่อยดึงดูดให้น่าใช้เท่าไร แต่ก็อย่างที่บอกว่าการเลือกซื้อเพาเวอร์ซัพพลายนั้นอยากให้มองเรื่องการจ่ายไฟเป็นหลัก แล้วค่อยมองถึงความสวยงาม
    ผลการทดสอบเพาเวอร์ซัพพลายที่จ่าไฟได้น่าสนใจ ก็ขอยกให้กับ Zippy PSM-6600P เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจที่สุด ถ้าต้องการเพาเวอร์ที่จ่ายไฟได้ยอดเยี่ยม โดยไม่ได้สนใจถึงรูปร่างหน้าตาสักเท่าไร รุ่นที่ดูดีขึ้นมาหน่อยและการจ่ายไฟที่ยอดเยี่ยมคือ Seventeam ST-550GA หน้าตาอาจไม่สวยงามอะไรเท่าไหร่ แต่ดีตรงที่สายไฟหุ้มสายมาให้เรียบร้อยแล้ว จัดสายในเคสได้ง่าย
    แต่ถ้าต้องการแบบที่หน้าตาดูดี เพราะชอบตกแต่งเคสด้วยแล้ว CoolerMaster kGreen Power 600W และ Zalman ZM600-HP ที่สายไฟถอดได้พร้อมเทคโนโยลีอีกเพียบ และถ้าในเครื่องมีอุปกรณ์เยอะ ๆ ก็ต้อง Enermax Liberty จะได้ไม่ต้องต่อสายไฟให้รกเครื่อง เพราะมีหัวจ่ายเยอะมาก
    สำหรับ Asus A55GA และ Delux การจ่ายไฟทำได้ไม่โดดเด่นนักเท่าที่ควร มีการคร๊อบในกรณีใช้งานหนัก ๆ แต่ถ้าใช้งานปกติ ก็เยี่ยมครับ เพราะในเรื่องราคาจะไม่แพงเท่ารุ่นอื่น ๆ ครับ

OverclockZone Member fj's Avatar

ซิปปี้จ่ายไฟถ้าตามทีเขาทดสอบมาก็ถือว่า ดีเยี่ยมเลยครับ แต่ว่าน่าตาโครตขี้เหร่เลย นอกนั้นก็สวยงามคล้าย ๆ กัน คือบอดี้ดำ ไฟสีฟ้า

OverclockZone Member oatja's Avatar

???
    zippy มีแต่สีเงินๆไม่ใช่รึครับ

ดำๆมัน seventeam นิ ยังงัยก็ขอบคุณที่พิมมาให้อ่านนะครับ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ชอบของ Zalman อย่างแรงอะ ถ้ามีบุญจะไปสอยมาไช้

ใคร?
    Guest

สนใจยี่ห้อ Delux ครับ รุ่นนี้ราคาเท่าไหร่ครับวานบอก (แนะนำร้านด้วยก็ดี)

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ขอบคุณครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Roxman's Avatar

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    ชอบของ Zalman อย่างแรงอะ ถ้ามีบุญจะไปสอยมาไช้
    หุ..หุ อยู่ชมรมเดียวกับผมเลยนะท่าน

OverclockZone Member iaung's Avatar

Zippy ส่วนใหญ่ทำมาใช้กับพวกเครื่อง sever มันเลยดูนิ่งๆ

OverclockZone Member Ruin's Avatar

Quote Originally Posted by ใคร? View Post
    สนใจยี่ห้อ Delux ครับ รุ่นนี้ราคาเท่าไหร่ครับวานบอก (แนะนำร้านด้วยก็ดี)
    ในหนังสือบอก 3,700.-
    http://www.exmory.com ที่นี่

ใคร?
    Guest

Quote Originally Posted by Ruin View Post
    ในหนังสือบอก 3,700.-
    http://www.exmory.com ที่นี่
    ขอบคุณครับ แล้วไอ้ยี่ห้อ SAMA นี่มีใครรู้จักหรือเคยใช้บ้างครับ

แล้ว Active/Passive PFC คืออะไรครับช่วยอธิบายหน่อย

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ดีครับไม่เหมือนหนังสือบางเล่มเอาบทความเยอรมันมาแปลบางยี่ห้อเกิดมาเพิ่งเคยได้ยินก็มี

OverclockZone Member kenji_shinoda's Avatar

ขอบคุณคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

เยี่ยม

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by oatja View Post
    ???
    zippy มีแต่สีเงินๆไม่ใช่รึครับ

ดำๆมัน seventeam นิ ยังงัยก็ขอบคุณที่พิมมาให้อ่านนะครับ
    สีดำก็มีครับเป็นซีรี่เกมส์เมอร์ครับ

OverclockZone Member Jamesss's Avatar

ทำไมผมไม่เห็นรูปอะ

OverclockZone Member pann's Avatar

เอ๊ากำ!!!....Enermax ขวัญใจปวงประชา
    สภาวะ Fullload ไฟ 12 V ดรอปไปซะงั้น

ที่ทำงาน มี Zippy 500 W อยู่ตัวนึง หัวหน้ากำลังเข้าใจว่ามันเป็น PSU ขี้เหร่โนเนม
    จะเปลี่ยนเป็นพวกมีไฟแว๊บๆ งานนี้มีเสร็จโจร เอิ๊กๆ
    Last edited by pann; 19 Feb 2007 at 16:24:56.

Bookmarks

Bookmarks