Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windsor กับ Brisbane ใครเจ๋งกว่าใคร ? สงสัยครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windsor กับ Brisbane ใครเจ๋งกว่าใคร ? สงสัยครับ ?

AMD Athlon 64 X2

Windsor Core

GHz ต่ำกว่า
    90 nm
    L2 1024KB
    กินไฟมากกว่า

Brisebane Core

GHz สูงกว่าเล็กน้อย
    65 nm
    L2 512KB
    กินไฟน้อยกว่า

ดูจากหลาย ๆ ที่ Brisbane จะช้ากว่า Windsor เล็กน้อยที่จำนวน + เท่ากัน
    การ Overclock เขาว่า Windsor ทำได้ดีกว่าทั้ง ๆ ที่ 90nm

คอมน้องผม X2 5000+ Brisbane เทส 3DMark 2006 CPU Score 1932 คะแนน
    ในขณะที่ Windsor ซึ่งเก่ากว่ากลับได้ 2000 ต้น ๆ

Windsor ดีกว่า Brisbane จริงหรอครับ ผมเคยคิดว่า Brisbane 65nm ยังไงก็ต้องดีกว่า OC ไกลกว่า

2 แกนนี้เพื่อน ๆ จะเลือกแกนไหนครับ

สรุปว่า
    "Windsor กับ Brisbane ใครเจ๋งกว่าใคร ? สงสัยครับ ?"

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Last edited by Athlon_TFS; 22 Sep 2008, 15:00:23.

พอกันแหละครับ ถ้าไม่ OC แทบไม่รู้สึกเวลาใช้จริง ไม่ได้นั้งนับตัวเลขครับ

แต่จะเอามา OC 90NM ต้อง F3 ครับ ไม่งันสู้รุ่น 65NM ไม่ได้ครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=246721

Comment

ผมว่าน่าจะไม่ต่างกันมาก ไฟน้อยกว่า ร้อนน้อยกว่า OC น่าจะไปไกลกว่า
        แต่จริงๆต้องลองกับตัวเองครับ ถึงรู้

Comment

แล้วแต่ดวงมากกว่า Brisebane บางตัวก็ไกล

สรุป พอกันแหละคับ

Comment

เห็นพอๆกัน แต่ผมดันได้ Brisebane กินไฟ ดันไม่ไปเท่าไหร่เลยงะ แต่ Windsor มันได้เปรียบตรง L2

Comment

Working...
            X