Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD มีเส้นโผล่ขึ้นมาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD มีเส้นโผล่ขึ้นมาครับ

คือจะมีเส้นแสงปะหลาดตรงขึ้นมา ตอนแรกที่เห็นเป็นสีฟ้าๆนํ้าเงิน ผ่านไปได้ 1 เดือนตอนนี้เป็นสีชมพูละครับ
    ไม่รู้เหมือนกันเป็นเพราะอะไร ตอนปิดจอก็ไม่เห็นครับ เปิดถึงเห็น มีวิธีการแก้ไขรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

โห ... เราก็เป็น แต่เป็นแปบเดียว

เป็นเฉพาะตอนเปิดเครื่อง แล้วก็หาย

แต่ภายหลังมันจะเป็นแบบคุณป่าว

ปล. ออนบอร์ด ไม่เป็น แต่ ใส่การ์ดจอเป็น

Comment

อาการอย่างนี้มี 4 อย่างครับ
      1.สาย LVD หลังพาแนลจอหลวม ลองเคาะๆ หลังจอดู ถ้าหายแสดงว่าใช่
      2.บอร์ดสเกลเลอร์ เสีย
      3.พาแนลจอ LCD เสีย ยกเคลมโลด
      4.การ์ดจอท่านเสีย

หมดประกันหรือยังครับ
      Last edited by RegTify; 22 Sep 2008, 21:38:37.

Comment

ประกันเหมือนจะยังไม่หมดครับ
        ไม่รู้ว่าเป็นที่การ์ดจอ หรือตัวจอ

มีวิธีการเช็ครึเปล่าครับ

Comment

ถ้าสงสัยการ์ดจอ ลองสลับไปออนบอร์ด หรือลองเครื่องอื่น
          ถ้าสงสัยจอลองถอดสายจากการ์ดจอออก แล้วเปิดจอให้มันขึ้น No Signal รอให้มันวิ่งไปแถวที่เป็นเส้น ถ้ายังเห็นเส้นอยู่ก็จอเสีย

Comment

Originally posted by RegTify View Post
            ถ้าสงสัยการ์ดจอ ลองสลับไปออนบอร์ด หรือลองเครื่องอื่น
            ถ้าสงสัยจอลองถอดสายจากการ์ดจอออก แล้วเปิดจอให้มันขึ้น No Signal รอให้มันวิ่งไปแถวที่เป็นเส้น ถ้ายังเห็นเส้นอยู่ก็จอเสีย
            เอ่อ สลับไปออนบอร์ด ทำยังไงหรอครับผม ช่วยแนะทีครับ

Comment

ป๊าด...ขึ้นงี้เลยเหรอคับ ผมเป็นแต่ตอนเปิดเครื่อง(แต่แรกๆมันก็ไม่มีนะ)

Comment

ดันครับ ดันๆ

Comment

วิธีบ้านๆของผมเลย ก็ ปิดเครื่อง แงะเคส แล้วถอดการ์ดจอออกครับ
                  เพราะบอร์ดส่วนมากมันจะตั้งไว้ให้เป็นแบบ Auto อยู่แล้ว
                  ลองอ่านในคู่มือเมนบอร์ดก็ได้มั๊งครับ

ว่าแต่ใช้บอร์ดของอะไรอยู่เหรอครับ ต้องมี VGA ออนบอร์ดด้วยนา ._.V

Comment

ถ้าของคุณหายแล้ว รบกวนบอกทีนะครับ ว่า ทำยังไง

Comment

ขอขุดอีกรอบ

Comment

ปล. เปลี่ยนเป้นสีเหลืองแล้ว

Comment

=_= แล้วได้ลองถอดการ์ดจอที่ใช้อยู่ แล้ว เปลี่ยนไปใช้การ์ดจออันอื่นแล้วหรือยังครับ
                          ถ้าบอร์ดมี VGA ออนบอร์ดก็ลองใช้ออนอบอร์ดดูก่อนสิครับ
                          ลองทำดูก่อนครับ ได้ผลยังไงก็เอามาบอกกันด้วยเพื่อหาทางแก้อีกที

เอาง่ายๆเลยตอนนี้ อาการแบบนี้เท่าที่ผมรู้มาคือ
                          - อาจจะเกิดจากการสแกนสัญญาณของหน้าจอ ที่อาจจะไม่ได้รับสัญญาณหรือสแกนสัญญาณพบเฉพาะในแนวตั้งหรือแนวนอน ( ลองเอาจออื่นๆมาเสียบกะคอมเราดู )
                          - แจ๊คเสียบจอหลวม ( ลองขยับแจ๊คเสียบจอภาพดู )
                          - การ์ดจอเสีย ( ลองใช้ออนบอร์ดดู หรือ หาการ์ดจอตัวอื่นมาลอง )

ป.ล. ทำแล้วเป็นยังไงก็บอกกันด้วยครับ ไม่บอกก็หาทางแก้ต่อไม่ได้ ._.V

Comment

ถ้าจะใช้ออนบอร์ด ให้ดึงตัว PCI-E ออกก่อนสินะครับผม

Comment

ของผมก็เคยเป็น เป็นเส้นสีชมพู 1เส้น เหมือนกัน
                              จอใหม่ด้วย ใช้ไป3เดือนเป็น แล้วก็เป็นๆหายไปอีกหลายอาทิตย์ แล้วมันก็ไม่เป็นอีกเลย จนเวลาผ่านไป2-3ปี มันก็ยังไม่เป็น

Comment

Working...
                              X