overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: งงครับทำไมGigaByteมองเห็นRamแค่2.5GB

OverclockZone Member

Default งงครับทำไมGigaByteมองเห็นRamแค่2.5GB

คือผมประกอบคอมใหม่ครับที่พันทิพร้านหนึ่ง แล้วผมใช้ GigaByte GA-EP43-DS3R

ใส่ Ram kingston 2GB/800 * 2 ครับแต่พอมากดคลิกขวาใน mycom

มันขึ้นแค่ 2.5GB เองครับดูใน CPU-Z ก็เห็นแค่นี้อะครับแต่ใน bios เห็นครบ

ที่ร้านเลยเปลี่ยน MB มาเป็น ASUS P5-K/EPU ก็ดีขึ้นครับเห็นเป็น 3.0GB

แต่ทำไมของเพื่อนผมมันเห็น 3.25 อะครับ เกี่ยวกับที่บอร์ดมันถูกไปหรือเปล่าครับ

เลยรองรับ Ram ไม่ไหว แต่มันก็เขียนข้างกล่องว่ารับได้ 8GB หน่ะครับ

ผมเลยสงสัยอ่าครับเลยมาลองถามดูเพราะที่ร้านเค้าก็บอกเพิ่งเคยเจออ่าครับ

ใครรู้ช่วยบอกทีครับผมจะได้หายข้องใจสักที ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member Geminye's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by cakeclub View Post
    คือผมประกอบคอมใหม่ครับที่พันทิพร้านหนึ่ง แล้วผมใช้ GigaByte GA-EP43-DS3R

ใส่ Ram kingston 2GB/800 * 2 ครับแต่พอมากดคลิกขวาใน mycom

มันขึ้นแค่ 2.5GB เองครับดูใน CPU-Z ก็เห็นแค่นี้อะครับแต่ใน bios เห็นครบ

ที่ร้านเลยเปลี่ยน MB มาเป็น ASUS P5-K/EPU ก็ดีขึ้นครับเห็นเป็น 3.0GB

แต่ทำไมของเพื่อนผมมันเห็น 3.25 อะครับ เกี่ยวกับที่บอร์ดมันถูกไปหรือเปล่าครับ

เลยรองรับ Ram ไม่ไหว แต่มันก็เขียนข้างกล่องว่ารับได้ 8GB หน่ะครับ

ผมเลยสงสัยอ่าครับเลยมาลองถามดูเพราะที่ร้านเค้าก็บอกเพิ่งเคยเจออ่าครับ

ใครรู้ช่วยบอกทีครับผมจะได้หายข้องใจสักที ขอบคุณมากๆครับ
    ใช้ Windows อะไรอยู่ครับ ถ้าเป็น WindowsXP 32bit หรือ WindowsVista 32bit ก็จะเห็นประมาณนั้นแหละครับ ต้องพวก 64bit ครับ ถึงจะเห็นเต็ม สรุปเป็นที่ OS ครับ

OverclockZone Member Geminye's Avatar

Talking

กำ...เบิ้ลเฉย

อ๋อหรอครับ แต่ผมก็ใช้ windows ตัวเดิมนะ32bit แต่เปลี่ยน MB มา จาก 2.5 ดันขึ้นเป็น 3.0

แล้วเครื่องคนอื่นที่ผมเห็นส่วนมากก็ประมาณ3.25กัน อันนี้มันน้อยมากเลยครับ2.5

สงสัยจะเป็นที่บอร์ดจิงๆละผมว่านะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

เมนบอร์ดแต่ละตัว มีข้อจำกัดเห็นแรม
    เหมือน OS

OverclockZone Member tack77's Avatar

เห็นจริงแค่ไหน ต้องไปดูในไบออสอีกทีครับ

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

ดัน ๆ

OverclockZone Member amstel's Avatar

ทำไมต้องGigaByteกับAxxxด้วยล่ะเน่อยี่ห้ออื่นเป้นมั่งมั้ย

OverclockZone Member Newewiw's Avatar

เปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อ อาท ไม่ก็ ไบกอน มั่งดิครับ

-.-" ตายเรียบ

OverclockZone Member zervilz's Avatar

ผมก็ยังหาคำตอบไม่ได้เลยครับ ขอความช่วยเหลือด้วย
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=270569

OverclockZone Member gi_nen's Avatar
    http://www.facebook.com/CPL.Nen

ลอง Flash BIOS ดูยังครับ นี่แสดงว่าผมเฮงมากมาย เห็น 3.5

อ่าๆ ไม่รู้ทำไงดีเห็น 3.0 เอง ว่าจะลองเปลี่ยน Ram ดูดีเปล่าครับ

OverclockZone Member jack024's Avatar

ถ้า bios เห็นเต็ม ก็ไม่น่าเป็นที่แรม ลองเช็ค spec ของบอร์ดดูก่อนครับว่ามันรองรับและเห็นแรมได้เท่าไร

ผมเคยได้ยินว่า 32 bits แปลว่า CPU ทำงานในโหมด 32 bits โดยมันต้องแบ่ง 32 bits เพื่อใ้ช้อ้างอิง
    memory ต่างๆในคอมพิวเตอร์อ่ะครับ เช่น memory ในการ์ดจออ่ะครับ
    ที่เหลือค่อยใช้อ้างอิืงกับ memory ที่เรียกกันว่า RAM มันเลยไม่ถึง 4 GB ใน 32 bits อ่ะครับ

ถ้าต้องการอ้างอิงให้ครบก็ต้อง ใช้ วินโด 64 bits ครับ cpu ก็จะสามารถอ้างอิง memory ได้ถึง 64 bits

ถ้าข้อมูลผมถูกนะหุหุ ไม่ถูกก็ขอโทษด้วยละกัน

อืมๆปัญหาคล้ายของผมเลยครับ
    แต่ผมใส่ 3 GB Windows เห็นแค่ 2.5 GB ซะงั้น
    แรกๆ bios เห็นครบ CPU-Z เห็นครบ
    แต่หลังๆไปๆมาๆ bios เห็นเท่า Windows คือ 2.5 GB ครับ
    แต่ CPU-Z ซื่อสัตย์เหลือเกิน ยังคงเห็นเท่าเดิม
    อัพ bios ก็แล้วทำทุกอย่างสลับแผงใส่แรมกันให้วุ่น ตอนนี้ผมเลยปลงแล้วครับ -__-"

OverclockZone Member boy2san's Avatar

แต่ก่อนผมลงวินโดว์ xp ตัวอื่นเห็น 3Gb แต่ตอนนี้ผมใช้วินโดว์คนละตัวกับคราวก่อนเห็น 2.5Gb (ใส่3Gb นะ bios ก็เห็นครบ)
    บอร์ดยังเขียนเลยว่ารองรับ 16Gb สงสัยเป็นที่วินโดว์ ^^

Bookmarks

Bookmarks