Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมรู้สึกไม่ต่างเลยครับ 2 หัว กับ หัวเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมรู้สึกไม่ต่างเลยครับ 2 หัว กับ หัวเดียว

หลังจากเปลี่ยนจาก ATHLON 3200+ 2.00 Ghz หัวเดียว มาเป็น

ATHLON X2 4600+ 2.6 Ghz 2 หัว ทำไม่รู้สึกไม่ค่อยแตกต่างเลย หรือว่าใช้ไม่ถูกจุดแตกต่าง

จะลากก็ไม่กล้าลาก อยากรู้ว่าถ้าจะลาก 2หัว ตัวนี้ กับ บอร์ด ตัวนี้ AM2NF6G-VSTA ลากไปซัก

3 กับ DeLux 450W พอได้ไหมครับ

แต่ของผมต่างกันเยอะอ่ะครับ จาก3500+ มาเป็นX2 5200+ ***งกันลิบเลย แค่เปิดโปรแกรมก็ต่างกันระ

2.6 ไป3.0 น่าจะพอไหว อันนี้ไม่แน่ใจ เดาเอา - -'

เม้นท์ต่อไปช่วยที
    v
    v
    v
    v

Comment

ถ้าจะลาก ก็อย่ากังวลกับ psu ครับ มันไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไรเลย มันอยู่ ที่ ประสบการณ์ครับ

ผมใช้ 400 dtec อัด 4200+ @3.0 ยังได้เลย หุหุ

Comment

เหมือน วีออส แข่งกับ เฟอร์รารี่ แถวสีลม ตอนแปดโมงแหละครับ....

แรงแค่ไหน ถ้าไม่ได้ใช้งานเต็มที่ก็ไม่ต่างกัน...

Comment

คุณลองหาโปรแกรมที่มันทำงานเครื่องหนักๆมารันดูคับ แล้วลองทำอย่างอื่นดูในขณะที่โปรแกรมนั้นทำงาน

ถ้าจะเอามาทำงานทีละอย่าง เอาหัวเดียวเหมือนเดิมดีแล้วคับ - -'

Comment

ลองทํางานหลายๆ อย่างดู ครับ

Comment

ว่าแต่ที่ไม่ต่างนี้ คือ เปิดเว็ป พิมพ์ word เปล่าครับ ของผม มะก่อนใช้ venice3000+ oc 2.7 กับ ตอนนี้ x2 4400+ oc 2.85G ต่างกันเยอะน่ะครับ เล่นเกมเห็นผลมากมาย แล้วก็เวลาเรียกโปรแกรมหรือทำงานหลายๆอย่าง 2 หัววิ่งเฟี้ยวฟ้าวเลยครับ

Comment

แน่จิงเจอกันใน SF ม่ะคับ ใครวิ่งไวกว่ากัน เอิ๊กๆๆ

Comment

ที่ผมคิดว่ามันไม่ต่างก็เพราะผมเล่นเกม thesims2 เนี้ยะแหละครับ คือผมเล่นเทียบกับตอนหัวเดียว มันยังมีอาการกระตุกนิดๆ แบบไม่ลื่นอะ ก็เลยคิดว่ามันไม่ต่าง แต่ แนะนำเรี่อง คล็อกทีครับ เอาแค่ไหนถึงจะพอ

กับสเปกผมตอนนี้

Comment

Originally posted by singha View Post
                    ที่ผมคิดว่ามันไม่ต่างก็เพราะผมเล่นเกม thesims2 เนี้ยะแหละครับ คือผมเล่นเทียบกับตอนหัวเดียว มันยังมีอาการกระตุกนิดๆ แบบไม่ลื่นอะ ก็เลยคิดว่ามันไม่ต่าง แต่ แนะนำเรี่อง คล็อกทีครับ เอาแค่ไหนถึงจะพอ

กับสเปกผมตอนนี้

คงไม่ได้เป็นที่ cpu แล้วล่ะครับ เป็นที่การ์ดจอแล้วมั่งครับ

ไม่ทราบว่าใช้การ์ดจออะไรอยู่ครับ

Comment

ผมเล่น NFS ก็ต่างกันแล้ว

Comment

Sims2 กินแรมกับฮาร์ดดิสครับ

Comment

Originally posted by s38593 View Post
                          ตามนั้นครับ จากที่พึ่งเปลี่ยน...

pc พึ่งเปลี่ยนจาก Athlon LE-1620 เป็น X2 3800+ แตกต่างกันพอควร บางเกม (Red Alert 2 เวลาสร้างทรัพยากรเยอะๆ ไม่กระตุก) ใช้ออนบอร์ด GF7050 จาก AliveNF7G-FullHD

notebook พึ่งเปลี่ยนจาก Celeron M440 เป็น T2400 แตกต่างสุดๆแม้ออนบอร์ดจะเป็นแค่ GMA950 ก็เล่นได้ลื่น เพราะได้เพิ่มมา 2 คอร์และมี L2 shared 1M x2
                          แต่อีกเครื่องเป็น T7100 กับ X3100 + RAM 2G ลื่นโคด

สรุปได้ว่า มีสองหัวดีกว่าแน่นอนเพราะถ้าเอาสองหัวมารวมกันแล้วจะได้ Performance Rate เยอะกว่าเกือบเท่าตัว เช่น Athlon LE-1620 @3.0 จะได้ PR = 3GHz แต่ถ้าเป็น X2 3800+ @2.5 จะได้ PR = 5.7GHz แตกต่างกันเห็นๆ

Comment

Originally posted by s38593 View Post
                            4 GB จะพอมั้ยเนี่ย 2 GB ผมยังกระตุกเลย

Comment

-*-

Comment

Working...
                              X