Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตะลึง!!ครั้งแรกกับการประกอบคอม โดยไม่รู้จักศึกษาให้ดีก่อน -_-"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตะลึง!!ครั้งแรกกับการประกอบคอม โดยไม่รู้จักศึกษาให้ดีก่อน -_-"

หลังจากได้สั่งประกอบเครื่องมาหลายเครื่อง เริ่มมีความมั่นใจว่าทุกส่วนของคอมเรารู้หมดละ

เลยเปรี้ยวซื้อ M/B(VGA on board) cpu ram มาอัพเอง โดยหารู้ไม่ว่า psu มันใช้ด้วยกันไม่ได้(คือไม่มีตัว 24pin+4pin)

จากนั้นก็เริ่มเปิดซิงเลย(สารภาพเลยโดยความคิดคงไม่ยาก) เริ่มมาก็วาง chip ลงบอร์ดก่อนเลย

แล้วทับพัดลมลงไปเลย กะว่าวางได้ชัวแล้ว ล็อกอย่างดี ก็ชิวๆเว้ยเห้ย

จากนั้นก็เสียบๆสายที่มี ทำไปอ่านคู่มือไปก็เรียบร้อย จากนั้นก็เอาละลองเสียบสายดูพอได้หมด

ยากหน่อยตรง power sw pw led อะไรพวกนี้อะครับ ทำให้ต้องลองอยู่หลายรอบ

เอาละลองเปิดดู ก็เปิดได้นี้หว่าไฟเข้าแล้วๆพัดลมหมุนๆๆ แต่ ...... ๆ ๆ

แต่ทำไมจอไม่ขึ้นว้า...มีตัวหนังสือให้กุชื่นใจหน่อยสิ ใจเริ่มแป้วแล้วสิ เอาวะเช็คสายให้มันครบอีกรอบ

จอมีปันหามั๊ยก็ลองเอาอีกเครื่องมาลองเลย จอปกตินี้หว่า หรือว่า ram ก็ไม่น่าใช่ไม่เห็นมีเสียง

จิตตกโทรหาพี่ดีกว่าเอาละอธิบายคราวๆให้ฟังสรุปน่าจะไฟไม่พอหรือมีปันหาที่ psu เลยแกะอีกเครื่องมาลองเลย

ดันเป็นเครื่องเก่าเหมือนกัน psu เหมือนกัน (สารภาพเลยคิดว่าpsuเหมือนกันทุกตัว) ลองอีกก็ไม่ได้

จนปันญาแล้วสิ เอาละที่บ้านน้องมีอีกเครื่องM/Bตัวเดียวกัน เอาไปลองดีกว่า ก็ต้องขับรถไปอีก

พอมาเห็นทำไม psu มันมีสาย 4 pin ด้วยละ เอาละสงสัยเป็นที่อันนี้ละมั้ง ลองเสียบเลย

ปรากฏก็ยังไม่ได้ แรมละเปลี่ยนๆลองก็ใช้ได้นิ เอาละ M/B เสียแน่ๆ คิดในใจทำไมกุซวยอย่างนี้

ยกไปร้านใกล้ๆบ้านเลย ไปถึงก็บอกเลยว่าเอา psu ตัวใหม่ กะว่ายังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว

หลังจากนั้นช่างก็เช็คเครื่องให้หมด ก็ยังไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร จนช่างสงสัยว่า M/B เสียหรือช็อตจากการใช้ psu ตัวเก่า

ที่นี้ละก็จะได้รู้กันสักทีว่าเกิดจากอะไร หลังจากช่างเปิด ฮีตซิ้งดู ก็เห็นchipติดมากับฮีตซิ่งเลย

เอ่อ.....คือผมวาง cpu แล้วไม่ได้ล็อกขาไว้อะครับ(ไม่ได้ยกขามันขึ้นก่อน)

ช่างทำหน้าแบบเซ็งสุดๆพร้อมอุทาน "มันวางแบบนี้ไม่ได้" -__-" กุจะบอกว่าเพื่อนใส่ให้ดีมั๊ยเนี้ย

เอาละกล้าทำก็กล้ารับหน่อย เลยยืดอกพร้อมพูดว่า "มันใส่แบบนี้ไม่ได้หรอพี่" เออกุพูดไรออกไปวะเนี้ย

เงียบๆก็ได้นี้หว่า... จากนั้นช่างก็เลยเอาchip มาดูปรากฏโชคดีขาไม่มีงอ ลองใส่กลับเข้าไปก็ใช้ได้

เลยอยากบอกคุณพี่ช่างเลยละกันหากเข้ามาเจอ คือผิดเป็นครูอะครับ ครั้งแรกของผมเลยนะนั้น

จากนั้นยกคอมกลับ เสียค่า psu ไปนิดหน่อย ถือว่าเล็กน้อยมากถ้าเทียบกับเสียหน้า -"-

หลังจากนี้ ผมมีความรู้ขึ้นเยอะ กระทู้นี้เอาไว้เป็นอุทาหรสำหรับมือใหม่แบบผมละกันครับ

ทางที่ดีควรอ่าน http://forums.overclockzone.com/foru...C3%D0%A1%CD%BA ก่อนนะครับ

คือแบบว่าผมเห็นกระทู้ช้าไปเยอะเลยอะครับ ถ้าเกิดจะมีคราวหน้าคงจากการ overclock

ขอบคุณคุณพ่อ คุณแม่ที่ทำให้ผมมีวันนี้ ครูบาอาจารที่ไม่เคยสอบผมเรื่องนี้เลย และพี่ที่ให้คำปรึกษา

และคนที่สละเวลาเข้ามาอ่านครับ มือใหม่อย่างผมฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

-*-

Comment

ผิดเป็นครูครับ

Comment

psu20พินใส่ได้

Comment

ครั้งแรกก็เสียวเลย...

Comment

หวิดดับอนาจทั้ง เมนบอด และ psu เอิ้กๆ

Comment

ผมเข้าใจความรู้สึกเลยกับการประกอบครั้งแรก วิตกจริตมากๆคิดนนู้นคิดนี้ สุดท้ายประกอบเสร็จไม่กล้าเปิดเครื่องลงวินโดว์ครับ กลัวมันพังเสียบอะไรผิดแล้วมันจะรัดวงจรไหมวะเนี่ย โอ้ย..กว่าจะได้
              แต่ก็ดีครับได้ประสบการ์ณกับความภูมิใจเล็กๆ

Comment

น่ากลัว

Comment

ครั้งแรกเป็นแบบนี้อนาคตจะได้ไม่ลืมครับ...

Comment

คนเราก็มีครั้งแรกกันทั้งนั้นแหละครับ

อย่าคิดมาก

Comment

โชคดีหน่อย ผมทำงานร้านคอม ได้โอกาศ ครูพักลักจำเยอะ ^0^" ไม่งั้นก็คงมีแบบนั้นเหมือนกัน

ประกอบคอมเองเลยตื่นเต้นน้อยหน่อย - -.. (แต่ก็ตื่นเต้นใช่ย่อยเหมือนกัน) ถามว่ามีผิดแบบเปิ่นๆไหม มันก็มีบ้างแหละครับ เหมือนกับ ลองซ้ายไม่ได้ ก็ลองขวา(แต่อยู่ในแนวทางที่ไม่ขัดจนเกินไปน่ะไม่งั้นก็ไม่กล้าลอง+ต้องคิดมากๆ)

ผิดเป็นครูครับ มีกันทุกคนแหละครับ
                      คนไม่เคยทำอะไรผิด คือคนไม่ทำอะไรเลย..

Comment

ทำบ่อยๆ ค่อยๆเก่ง

Comment

คราวหน้าจะได้ไม่ผิดอีก

Comment

ครั้งหน้าไม่พลาดแน่นอนครับ ฟันธง

Comment

ผมทำอะไรครั้งแรกก็ผิดเหมือนกันแหละ

Comment

Working...
                              X