Announcement

Collapse
No announcement yet.

ภายในปีทั้งที่พึงออกและออกแล้วนี้มีเกมไรออกใหม่และน่าเล่นบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ภายในปีทั้งที่พึงออกและออกแล้วนี้มีเกมไรออกใหม่และน่าเล่นบ้าง

ใช้ XP จะเล่นเกมที่ออกใหม่ได้หรือเปล่า

ระบบปฏิบัตการ (OS) windows XP ยังคงใช้เล่นเกมที่ออกมาใหม่ๆได้ดีอยู่ครับ
    (แต่ต้องเป็น XP SP2 หรือ XP SP3 นะครับ)
    เพียงแต่ว่าระยะหลังๆเกมดังๆส่วนใหญ่มักจะมีทางเลือกสำหรับ DX10 ซึ่งบน XP ไม่มีต้องใช้ Vista เท่านั้น
    แต่ก็ไม่ใช่ว่าเล่นบน XP แล้วจะไม่ดีอะไร มันก็ยังให้คุณภาพและประสบการณ์การเล่นที่ดีอยู่
    DX10 บน Vista เป็นแค่ "ทางเลือก" ที่เพิ่มคุณภาพกราฟฟิค แสงสี ให้สมบูรณ์ขึ้นเท่านั้นเองครับ
    บอกตรงๆว่าหลายๆเกม แทบเทียบความแตกต่างระหว่าง DX9 กับ DX10 ไม่ออก
    แต่ก็มีหลายเกมที่ต่างกันจนน่าตำหนิผู้พัฒนาว่า "นี่มันกั๊กไว้จริงๆ"
    เช่น Hellgate:London ถ้าใครเคยเล่นบน XP จะรู้เลยว่าปรับสุดยังไงภาพก็ห่วย เท็คเจอร์ก็เหมือนภาพตัดแปะดาดๆ
    แต่พอลองย้ายไปลงบน Vista แล้วใช้เอนจิ้น DX10 ภาพเท็คเจอร์ก็กลับคมชัด
    และมีส่วนต่างๆให้ปรับเพิ่มขึ้นอีกมากมาย (เกมนี้ภาพไม่ได้สวยอะไรมากมายนะครับ แต่กินสเปคเครื่องเหลือเกิน)
    (น่าตำหนินักที่ว่า ภาพที่คมชัดขึ้นแบบนี้ถ้าตั้งใจทำลง XP แบบไม่เน้นกั๊กไว้ให้ Vista ผมก็ว่าทำได้สบายๆ)

ส่วนในเรื่องของเกมที่ออกใหม่ที่น่าสนใจ จริงๆมันก็มีหลายเกมล่ะครับ
    และยิ่งช่วงปลายปีแบบนี้ ก็เป็นธรรมชาติที่เกมใหม่ๆจะออกมากันเยอะแยะมากมาย
    เลือกหาเอาตามสไตล์ที่ตัวคุณเองถนัดดีกว่าครับ

Comment

Working...
    X