overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: บทความมีประโยชน์ : 5 เหตุผลทำไมต้องใช้เน็ตบุ๊ก

OverclockZone Member

Thumbs up บทความมีประโยชน์ : 5 เหตุผลทำไมต้องใช้เน็ตบุ๊ก

Video Clip Games

สำหรับใครที่กำลังมองหาเน็ตบุ๊กคู่ใจ แต่ยังไม่รู้ว่ามันดียังไง วันนี้ผมเอาบทความมีประโยชน์ ที่จะช่วยให้เพื่อนๆ เข้าใจข้อดีของเน็ตบุ๊ก และพิจารณาได้ว่า ตรงกับความต้องการของเราบ้างไหม โดยแบ่งออกเป็น 5 ข้อ ดังนี้ครับ

1. เล็กกะทัดรัด น้ำหนักเบา พกพาสะดวก เหมาะกับการเดินทาง
    ด้วยการออกแบบที่เน้นการ พกพาไปใช้งานนอกสถานที่เป็นหลัก ทำให้เน็ตบุ๊กมีจุดเด่นในเรื่องของขนาดที่เล็กกะทัดรัดเหมาะกับการพกพาไปใช้งานในสถานที่ต่างๆ ได้อย่างสะดวก สบาย โดยเฉพาะในเรื่องของน้ำหนักของตัวเครื่อง ที่มีน้ำหนักที่เบาเป็นพิเศษประมาณ 1-1.5 กิโลกรัมเท่านั้น ช่วยให้สามารถนำไปใช้งานในที่ต่างๆ ได้โดยไม่รู้สึกหนักหรือเป็นภาระในการเดินทาง เหมาะสำหรับนักธุรกิจและนักเรียนนักศึกษาที่ต้องพกพาเน็ตบุ๊กไปใช้ต่ออินเทอร์เน็ตและใช้ทำงานพื้นฐานทั่วไปเป็นประจำ

2. พร้อมใช้งานได้ในทุกที่ ทุกเวลา
    ใช่ว่าขนาดที่เล็กจะมีผลเพื่อความสะดวกสบายในการพกพาเดินทางไปในที่ต่างๆ อย่างเดียวเท่านั้น แต่ขนาดที่เล็ก ยังช่วยอำนวยความสะดวกในการใช้งาน โดยเน็ตบุ๊กส่วนใหญ่มักมีขนาดกว้างยาวอยู่ที่ประมาณ 10 x 7.5 นิ้ว และบางประมาณ 1-1.5 นิ้ว ทำให้สามารถใช้งานได้อย่างสะดวกและคล่องตัวแม้อยู่บนรถไฟฟ้า หรือรถประจำทางที่มีผู้ใช้บริการแออัดกันจำนวนมาก โดยที่ไม่เกะกะทั้งเราและคนรอบข้างอีกด้วย

3. เชื่อมต่อโลกอินเทอร์เน็ตได้ง่ายแค่ปลายนิ้ว
    จุดประสงค์ที่สำคัญของเน็ตบุ๊กคือ ความสามารถในการเชื่อมต่อเข้าสู่โลกอินเทอร์เน็ตได้ในทุกที่ทุกเวลาที่ต้องการ ด้วยการเชื่อมต่อผ่านสัญญาณไวร์เลสที่สามารถเชื่อมต่อกับโครงข่ายอินเทอร์เน็ตของผู้ให้บริการต่างๆ ในแบบไร้สาย ได้สะดวกและรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องต่อสายใดๆ ทั้งสิ้น อย่างไรก็ตามเน็ตบุ๊กก็ยังได้เตรียมพอร์ต Ethernet 10/100Mbps และพอร์ตโมเด็มไว้ใช้สำหรับการเชื่อมต่อเป็นทางเลือกอื่นเพิ่มเติมอีกด้วย

4. ตอบสนองสไตล์การทำงานที่คล่องตัว
    เน็ตบุ๊กสามารถทำงานทั่วๆ ไปได้อย่างไม่มีปัญหา ไม่ว่าจะเป็นการเล่นอินเทอร์เน็ต พิมพ์งานเอกสาร เช็คอีเมล์ อ่านข่าวออนไลน์ ฯลฯ และลักษณะการใช้งานที่ต้องการความคล่องตัวเป็นหลัก ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนก็สามารถทำได้ ความบันเทิงในแบบ ดูหนัง หรือฟังเพลง เน็ตบุ๊กก็สามารถตอบสนองได้อย่างดีเช่นเดียวกัน

5. อายุการใช้งานแบตเตอรี่น๊าน..นาน
    ด้วยการออกแบบและคัดสรรอุปกรณ์ที่ใช้บนเน็ตบุ๊ก ที่เน้นการประหยัดพลังงานเป็นหลักไม่ว่าจะเป็นซีพียู ฮาร์ดดิกส์ หรืออุปกรณ์ต่างๆ ที่ออกแบบมาเป็นพิเศษ เพื่อการประหยัดพลังงาน รวมถึงการตัดอุปกรณ์ที่กินไฟมากๆ และไม่จำเป็น ออกไปในบางส่วน ทำให้สามารถยืดอายุการใช้งานเน็ตบุ๊กออกไปได้ยาวนานมากยิ่งขึ้น สูงสุดถึง 4.30 ชั่วโมงเลยทีเดียว คุณจึงสามารถพกพาเน็ตบุ๊กออกไปใช้งานนอกสถานที่ได้อย่างไม่ต้องกังวลว่าแบตเตอรี่จะหมดง่ายๆ อีกต่อไป

แต่เน้นย้ำนะครับ ว่าเน็ตบุ๊กเหมาะกับคนที่ชอบเล่นเน็ตนอกบ้านเป็นหลัก ไม่เหมาะกับงานหนักๆ อย่างพวกเล่นเกมสามมิติ หรือ ตัดต่อวิดีโอ ดูหนังดีวีดีได้ แต่หนัง HD อาจไม่ไหว ยังไงก็พิจารณาดีๆ ก่อนควักกระเป๋าจ่ายตังค์นะคร้าบ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน..อิอิ

OverclockZone Member ta12345's Avatar

ยั่วน้ำลายเสียจริงเชียว

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

เสียตรงที่มันไม่เหมาะกับการตัดต่อหนังกับทำ photoshop (สเปคไม่ถึง) แต่อย่างอื่นใช้มือถือเล่นเน็ตแทนก็ได้ หุหุ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

สำหรับผมแล้ว 1ในเหตุผลเที่ไม่ควรใช้โน็ตบุ๊คคือ มันเล่นเกม3Dแล้วต้องระวังเรื่องความร้อนมากๆ
    ที่เหลือ...
    ผมเอาLaptop ทำงานPhotoshop ต่อออกจอนอก เล่นแบบDual Screen เปิดไฟล์รูปทีละ70-150รูป แล้วแต่อารมณ์ จำได้ว่าสุดๆอยู่ที่160 (ขนาด3.2ล้านPixel) ตอนทำอยู่ในออฟฟิสเมื่อนานมาแล้ว
    มัยนั้นยังใช้แรม1GBอยู่ จำได้ว่ามันกินVisual MemoryไปอีกGBกว่าๆได้ เปิดTask Managerมาอย่างฮา แรมมี1GB แต่ใช้เนื้อที่ไป 2.25GB

ผมเอาLaptop ทำงานVDO Renderกันเป็นชั่วโมง ทำได้ เพียงแค่มันช้ากว่าบนDesktop

ผมเอาLaptop ดูหนังHD แต่ไม่ดูเกิน720p จอ14.1นิ้ว แค่720pมันก็สุดจอแล้วครับ...

ตอนนี้ผมว่าข้อเสียอีกอย่างของมันก็คือ ในราคาเท่าๆกัน สามารถซื้อ Desktopเทพได้ ก็เท่านั้นหล่ะครับ แต่สำหรับคนที่เลือกความสะดวกสะบายแล้ว Laptopก็ตอบสนองได้เกือบทุกอย่างเลยล่ะ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับบทความยั่งกิเลส ให้คนหันมาใช้Laptopกันเยอะๆนะครับ ^.^

OverclockZone Member ThaiNEt's Avatar

ดูหนังดีวีดีได้ แต่หนัง HD อาจไม่ไหว
    ดูได้นะครับ ผมใช้ Aspire One ดูมาแล้ว 720 นะครับไม่ใช่ 1080 อันหลังไม่เคยลอง ลื่นดี แต่ว่าแล้วแต่โปรแกรมนะครับ

นั่งอ่านมันเลยเจ้าค่ะ ^^

ถ้าเล็กกว่าแรงกว่าล่ะก็ ผมถอยมาแน่คับ > <!

Quote Originally Posted by hellods View Post
    เสียตรงที่มันไม่เหมาะกับการตัดต่อหนังกับทำ photoshop (สเปคไม่ถึง) แต่อย่างอื่นใช้มือถือเล่นเน็ตแทนก็ได้ หุหุ
    photoshop ก็ยังไม่ได้เลยหรอคับเนี่ย -*-

กำแท้

OverclockZone Member urzaorage's Avatar

อีกข้อหนึงครับ ตั้งแต่ใช้โน้ตบุคแทน Pc ค่าไฟลดลงตั้ง 300 -*- เหตุผลหลักนะเนี้ย

OverclockZone Member taxi22542's Avatar

ชั่งใจ ไม่รุ้จะใช้อย่างไงดี

T.T

เล็กดีคับ น่าลองดูนะ * *

-*- เหตุผลที่ไม่ใช้ของผมคับ .. ตังหมดแล้ว

กะว่าจะเอาให้น้องใช้งานเหมือนกันคับ เลยแวะมาดูๆก่อน

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

Quote Originally Posted by urzaorage View Post
    อีกข้อหนึงครับ ตั้งแต่ใช้โน้ตบุคแทน Pc ค่าไฟลดลงตั้ง 300 -*- เหตุผลหลักนะเนี้ย
    อันนี้เรื่องจิงครับ ผมเล่นที่หอ ตอนแรกมีpcค่าไฟเดือนๆ14xx-15xx พอเอาpcกลับ เอาบุ๊คมาแทน ค่าไฟเหลือ9xx-11xxอ่ะครับ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

เอาออกไปใช้ข้างนอกก็สะดวกดี อยู่บ้านเอาเข้าไปเล่นในห้องน้ำตอนอึได้ด้วยต่อwifi
    แต่จอมันเล็ก ดูหนัง เล่นเกมไม่ได้ ไม่ได้อารมอย่างแรง เสียงก็เบาบาง

เจ๋งดี

Quote Originally Posted by GyM View Post
    เอาออกไปใช้ข้างนอกก็สะดวกดี อยู่บ้านเอาเข้าไปเล่นในห้องน้ำตอนอึได้ด้วยต่อwifi
    แต่จอมันเล็ก ดูหนัง เล่นเกมไม่ได้ ไม่ได้อารมอย่างแรง เสียงก็เบาบาง
    อ๊ากกกก คิดได้ไง เล่นตอนอึ พูดแล้วก็อยากลอง

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

มี dvd จะดีมาก มันมีในตัวป่าวหว่า

OverclockZone Member CrA_Zy's Avatar

เอามาลง OS X ได้นะครับ....ลื่นด้วย .......แต่หา driver ยากนิดนึง

ลองดูหนัง 720 ได้ดี
    แต่ 1080 จะกระตุก
    ^
    ^
    ลองกับน้อง Wind นะครับ

ที่สำคัญ เล็ก พกง่าย ไม่ต้องพก Adapter แต่........อาจสายตาสั้นถ้าพิมพ์งานนานๆ(10นิ้วอาจจะไม่เป็นไร)
    ถ้าต้องพกทุกวันแค่พิมพ์งานเล็กน้อยเล่น net คุยM ดูรูปภาพ ใช้ iLife จัดการรูปได้

ราคาถูก

ลองตัดสินใจดูครับ

พร้อมใช้งานได้ทุกที่ทุกเวลา อันนี้โดนนะ อิอิอิ ฮี่ๆๆๆๆ หุหุหุ เหอๆ ฮ่าาาาาๆๆ .. . . . .

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks