Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องHDD sataII ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องHDD sataII ครับ

...HDDผม Seagate 500GB SATA II 32MB

แต่พอไปดูในBiosมันปรับไว้เปนIDEครับ

พอปรับให้เป็นSATAมันก็บู๊ตไม่เข้าอ่ะครับ

ยั่งงี้มันเป็นไรกันแน่อ่ะครับหรือมันปลอม!!!

...ซื้อจากJEDI 3100 บาท

แร้วจาทำยังไงให้มันเป็นSATAIIอ่ะครับ

วานทุกท่านช่วยครับ

ต้องถอดจั้มเปอร์ครับ
    เป็นเเน่นอน

Comment

Bios set IDE Mode มันทำงานที่ความเร็ว SATAII งับ ^^" มันเป็นชื่อ protocal เฉยๆ งับม่ายช่ายประเภทของ HDD ที่ใช้

mode นี้ใช้งาน NCQ ไม่ได้งับ เป็น function ของ SATA ทำ Raid ไม่ได้... และบางอย่างอีกนิดหน่อย

ถ้าจะใช้เป็น AHCI/Raid ที่เป็นของ Sata ต้องลง driver งับ โดยเฉพาะ เมื่อ HDD นั้นๆ ลง OS ไว้ (กด F8 มั้งตอนลง window) ลงทีหลัง ส่วนใหญ่ไม่ work งับต้องลงแต่แรก... HDD ที่ไม่ใช้ตัว OS แค่ลง driver ก็ได้เลยนะงับ

Comment

Working...
      X