Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟเข้าค่ะแต่เปิดเครื่องไม่ได้ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟเข้าค่ะแต่เปิดเครื่องไม่ได้ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

อาการคือว่า พอเราเสียบปลั๊กไฟ พัดลมซีพียู / เพาเวอร์ซัพพลาย / พัดลมการ์ดจอ ในเครื่องทุกตัวทำงานทันที ทั้งๆที่ยังไม่ได้เปิดเครื่องเลยค่ะ แล้วก้อเปิดไม่ได้ด้วยแรมไม่ทำงาน ซีดีรอมก้อไมทำงาน ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเหตุใดคะ ช่วยทีค่ะ

เช็คสายที่เชื่อมกับเมนบอร์ดยังงับ พวกสาเหตุนี้ส่วนมากจะมาแบบนี้แระ

แล้วเปิดแล้วดับ มันร้อนมั้ยฮะ ?

Comment

แบบนี้ค่ะคือว่า พอเราเสียบปลั๊กพัดลมทุกตัวจะหมุนทันทียังไม่ได้เปิดเครื่องเลยค่ะ ลองกดเปิดเครื่องดูปรากฎว่าพัดลมหมุนอยู่แบบนั้นแต่เปิดไม่ได้ ไม่มีอะไรทำงานเลยค่ะนอกจากพวกพัดลม หมุนติ้วๆ -"- เครื่องก็ไม่ร้อนปกติค่ะ แต่เปิดอะไรไม่มาซักอย่าง ถาดซีดีก็ไม่ออกค่ะแต่มีไฟติดค้างอยู่ ช่วยทีค่ะ
      Last edited by lekborai; 24 Sep 2008, 12:48:16.

Comment

มีร้องไบออสมั้ยครับ

Comment

Originally posted by ceo-x View Post
          มีร้องไบออสมั้ยครับ

ไม่มีเสียงอะไรเลยค่ะนอกจากเสียงพัดลม ToT

Comment

ลองกอดแรม การ์ดจอ ออกมาเช็ดๆ หน้าสัมผัสมันดู ถ้าไม่หายอาจต้องมองที่เมนบอร์ดหรือ cpu กะ power supply....

Comment

ของผมก็เป็นแบบนี้ครับ mb เสียครับ ใหม่ๆเลย black
              http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=282176
              Last edited by argu; 24 Sep 2008, 14:01:13.

Comment

Originally posted by lekborai View Post
                อาการคือว่า พอเราเสียบปลั๊กไฟ พัดลมซีพียู / เพาเวอร์ซัพพลาย / พัดลมการ์ดจอ ในเครื่องทุกตัวทำงานทันที ทั้งๆที่ยังไม่ได้เปิดเครื่องเลยค่ะ แล้วก้อเปิดไม่ได้ด้วยแรมไม่ทำงาน ซีดีรอมก้อไมทำงาน ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเหตุใดคะ ช่วยทีค่ะ
                เหมือนกับว่าพอเสียบปลั๊กไฟก็วิ่งเข้าพัดลม กับ ฮาร์ดดิสค์ทันที

ยังไม่ทันกดสตาร์ทเครื่องเลยค่ะ(แล้วปุ่มสตาร์ท รีเซ็ท ก็กดไม่ได้เลยค่ะ )

Comment

เสียบปลั๊กแล้วพัดลมติดเองหลอครับ *0* ยังไม่ได้ power พัดลมติดเองได้ไงครับ เสียบสายถูกป่าวครับ ไปต่อสายตรงไฟพัดลมกับ PSU หลอครับ

Comment

ของผม P4เป็นตอนนี้เลย อาการเดียวกัน เมมบอร์ดเสีย แต่ของท่าน ไม่แน่ใจอะ

Comment

Originally posted by l3diiezz View Post
                      ของผม P4เป็นตอนนี้เลย อาการเดียวกัน เมมบอร์ดเสีย แต่ของท่าน ไม่แน่ใจอะ
                      สงสัยจาแบบนั้นละมั้งคะ เมนบอดP4M800 ปกติก็ใช้ดีดี อยู่ดีดีมันก็เป็นแบบนี้เอง เมนบอดคงเสียจิงๆด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะทุกคน ใครรู้อีกก็ช่วยโพสท์ทีนะคะ เพราะบ้านเราอยู่ไกลจากเมืองเยอะเลยค่ะจะไปหาช่างทีลำบากมากค่ะ เวลามีปัญหาทีก็เข้าเวบนี้ก่อนล่ะค่ะ ขอบคุณค่ะทุกท่านที่ช่วยชี้แนะ

Comment

บอร์ดไปแล้วมั้งครับ

ระวัง psu ด้วยล่ะมันมีปัญหาหรือเปล่า

Comment

สวิทช์ เปิด-ปิดเสีย ค้างมั๊ย?ไม่งั้น บอร์ดกะ PSU

Comment

Working...
                          X