Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมซ่อมคอมหน่อยครับ เรียนท่านเซียนๆทุกท่านด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมซ่อมคอมหน่อยครับ เรียนท่านเซียนๆทุกท่านด้วยครับ

สเปคคอมผมคือ
    P4 478 3.2G
    ASUS P4P800SE
    RAM KINGTON 2G. 2แถว
    HDD 80G. 1ลูก&Windows 500G. 1ลูก& ข้อมูล
    VGA SPARK 7600GT
    การ์ด TV
    Modem 56k
    ซาว์การ์ด 5.1
    อาการคือ ใช้งานอยู่เกิดอาการค้างแล้วดับลงเอง ผมจึงเปิดเครื่องใหม่ไฟทุกอย่างติด อุปกรณ์ติดครบยกเว้นจอไม่ติดครับ เบื้องต้นที่ผมแก้ไขคือ
    1.ถอดแรมทั้ง 2ตัวแล้วเอายางลบ ถูที่หน้าทองแดง แล้วลองสลับทั้ง 2ตัว สลับสล๊อตด้วยครับ
    2.ถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงทั้งหมด เหลือแต่ บอร์ด การ์ดจอ แรม CPU SUPPY HDD แล้วลองเปิดก็ติดทุกอย่าง ยกเว้นจอ
    3.รื้ออุปกรณ์ทั้งหมดออกมาแล้วต่อกลับเข้าไปใหม่ ก็เหมือนเดิม
    ปล.ลองถอดแรมออกแล้วทั้ง 2ตัวแล้วลองเปิด ไม่มีเสียงปิ๊บๆ ปกติจะมี

ใช้ psu ของไรเอ่ย กี่วัตต์ การ์ดจอดีไหม

Comment

1. ให้ลองใส่แรมทีละตัวก่อน ถ้ายังไม่ดีให้เปลี่ยนช่องเสียบครับ เพื่อดูว่ามีแรมตัวไหนเสียหรือเปล่า
      2. ถอดการ์ดจอแล้วใช้ยางลบขัดครับ หรือไม่ก็ซื้อสเปรย์ 0 องศาครับอันนี้ใช้ดีมาก ทำความสะอาดสล๊อดใส่การ์ดจอและแรม ต้องถอดสายไฟให้หมดนะครับ กันไฟช๊อด
      3. ถ้ามี PSU ก็ลองเปลี่ยนตัวดูครับ
      4. ลองถอดถ่าน BIOS แล้วใส่ใหม่ดูครับ บางที Bios แฮ้งค์

ได้หรือไม่ก็บอกกันบ้างนะครับ หรือไม่ก็ลองส่งมาโดยตรงที่ผมได้ครับ จะได้มีเพื่อนคุยบ้าง อิอิ

Comment

Working...
      X