Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องเสียงดังวี้ๆที่ power tagan bz600 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องเสียงดังวี้ๆที่ power tagan bz600 ครับ

ระหว่างเปิดคอมใช้งานปกติ จะมีบางครั้ง (ไม่ใช่ตลอดเวลา)ที่จะมีเสียงดังวี้ๆ คล้ายคลื่นอะไรสักอย่างดังออกมาจากตัวคอมครับ ก็เลยลองไปสำรวจดู เหมือนว่าเสียงจะออกมาจากตัว power supply Tagan BZ600 น่ะครับ หรือมาจากส่วนอื่นก็ไม่แน่ใจเช่นกัน spec เครื่องที่ใช้ มีดังนี้ครับ
    Intel E8400
    Gigabyte EP45-DS3L
    Geil 5-5-5-15 4GB
    PowerColor HD4870 PCS+
    WesternDigital 320GB
    LG LightScribe
    Tagan BZ600
    LianLi PC-G7
    SunBeam Core Contact Freezer
    แต่ก็ยังไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่าเป็นเสียงมาจาก power supply แน่รึเปล่า แต่เสียงมันดังมาจากืางด้านหลังเครื่องน่ะครับ มีใครเคยเจอกรณีนี้บ้างไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ปัญหายังไงครับ

คิดว่ามาจาก PSU เป็นเสียงของพวกขดลวด เกิดจากการสั่นเมื่อมันทำงาน เพราะกาวอาจจะไม่มีหรือหยดลงไปน้อย
    แต่ก็ปกติ เพราะ PSU ที่ใช้อยู่ก็เป็น (ดังบางครั้ง) เปิดเครื่อง 24 ชม. (bit) Enermax 460 W

Last edited by TWK.; 24 Sep 2008, 14:46:38.

Comment

ปกติครับ

Comment

หรอ ไม่เห็ฯมีเสียงไรเลย ใช้ bz600 เหมือนกัน เงียบดี

Comment

เสียงวี้ๆ ไม่มีครับ มีแต่เสียงหึ่งๆๆ (พัดลม)

Comment

สรุปคือเสียงแบบนี้เป็นเรื่องปกติ ไม่มีอะไรเสียหายสินะครับ? นึกว่าต้องเอาไปเคลมซะแล้ว เพิ่งซื้อมาเอง
            Last edited by inner88; 24 Sep 2008, 15:41:22.

Comment

ผมก้เป้นครับ วี้ๆๆๆ

Comment

เป็นหมดแหละ ตัวของพ่อผมก้อเป็น พอดีผมประกอยคอมให้พ่อเล่ยลองเลือก Tagan ผมว่างานก้อดีนะ แค่ลำคาน เสียงนิดหน่อยๆ

Comment

Working...
                X