Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช้ MA78G-DS3H กะ Corsair TwinX2 C4 v6.2 บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้ MA78G-DS3H กะ Corsair TwinX2 C4 v6.2 บ้าง

MA78G-DS3H กะ Corsair TwinX2 C4 v6.2 คือเปิด EPPแล้วมัน boot ไม่ติดเลย แต่ตอนแรกเปิดได้แต่พอ reset อีกทีมันไม่ขึ้นอะไรเลยล่ะครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ คือผมดูใน bios ก็เห็นค่า SPD มันก็ set ตามค่าแรมแล้วอัตโนมัติ ไฟก็ขึ้นให้ 2.1 ตรงตามค่า SPD แล้วด้วย แต่พอกด F10 save bios แล้วมันยัง boot ไม่ขึ้น แต่พอกดปิดเครื่อง แล้วมาเปิดเครื่องใหม่ มันก็เปิดติด แล้วกด reset เครื่องใหม่มันไม่ขึ้นอะไรเลยแบบเนี้ยครับ หรือพอเข้า windows แล้วกด Restart มันดันดับเครืองให้ซะเองครับ แต่ท่าผมปิดค่า EPP ที่ bios แล้ว มันก็ใช้ได้ปรกติแต่มันไม่ boot เป็นค่า C4 แต่เป็นการ set ปรับค่า C5แทน ช่วยตอบทีครับว่ามันเป็นที่อะไร CPU RAM หรือ เมนบอด ครับ

บอร์ดน่าจะคล้ายๆรุ่นของผมนะคับ แต่ผมใส่กะ ocz ไม่มีปัญหาอะไร
    ถ้าจะเช็คว่าส่วนไหนเสีย ต้องมีเครื่องลองอีกสักเครื่องอ่ะคับ ถอดไป
    เสียบอีกเครื่อง ทีละอย่างดู ว่ามันเสียจิงรึป่าว ถ้าไม่มีอีกเครื่องให้ลอง
    งานนี้คงต้องยกไปร้านคอมให้เค้าเทสดูอ่ะคับ ไม่น่าจะเสียตังมากมาย
    ค่าเทสของ ขอให้เจอสาเหตุไวๆนะคับ - -*

Comment

น่าจะเป็นที่ แรมอ่ะครับ มันเป็นที่เมนบอดมันไม่รองรับ C4 SS=Single-Sided ใช้ไม่ได้ครับ แต่ผมปรับเป็น C5 แทนแล้วปิดระบบ EPP มันจะไม่ Auto เป็น C4 ดูที่เ็ว็บมาแล้วครับ

สรุปได้ บอดผมรุ่นนี้ต้องใช้แรม DDR2 800 C4 แบบ 16-Chip 8-Chip บอดไม่รองรับ EPP ที่ปรับ C4 แบบ Auto ครับ

ขอบคูณนะครับที่มาตอบ

Comment

CL4 ผมก็เคยปรับใช้นะคับ - -*
        เกี่ยวที่เม็ดแรมละมั้งคับงานนี้

Comment

Working...
        X