Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำซิ้ง สำหรับซิป nForce4 ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำซิ้ง สำหรับซิป nForce4 ด้วยครับ

ผมใช้ mainboard Asus K8N4-E Deluxe ตอนนี้พัดลมระบายความร้อน chip nForce4 เสียงดัง
    มากๆ รอบหมุน 6750 รอบ บวกกับพัดลมมันตัวเล็กด้วย ซิ้งก็บางมากๆ ตอนนี้ต้องการเปลี่ยนซิ้งโดย
    ไม่ติดพัดลม ขอคำแนะนำเรื่องซิ้งด้วยครับ ต้องเป็นซิ้งลักษณะใด อุณถูมิ ภายในเคส 40-45 องศา
    โดยเคสติดพัดลม 2 ตัว และพัดลมดูดออกขนาดใหญ่ ตรงซับฟราย อีกตัว (ผมลองฟังเสียงทุกตัวรวมทั้ง
    cpu ไม่ค่อยดัง แต่เสียงดังมาจากพัดลม chip เสียงแหลมๆแปลกๆ ส่วนการ์ดจอไม่มีพัดลมครับ
    ซิ้งเฟียวๆ)

รูปเมนบอร์ด http://www.techzine.nl/va_images/4008.jpg

Comment

HR-05-SLI ตัวละ 900ก่าบาท ร้านเจได (ต้องซื้อพัดลมแยกนะ) แต่เค้าว่ากันว่ามันเย็นจริง ^^

Comment

หมุน 6700 รอบ -*-
        เป็นผมบ้าตายไปแล้วครับ อิอิ
        ก็คงตามข้างบนอ่ะนะครับ เงียบกว่ากัน

Comment

http://www.jedicool.com/list.php?cate=9&productid=172
          ใช้ตัวนี้อยู่กับnf4ultra
          เย็นกว่าพัดลม5000 10องศา

Comment

Originally posted by -SaMmY- View Post
            http://www.jedicool.com/list.php?cate=9&productid=172
            ใช้ตัวนี้อยู่กับnf4ultra
            เย็นกว่าพัดลม5000 10องศา
            ท่านใส่พัดลมหรือเปล่า ว่าจะไปสอยเหมือนกัน ถ้าไม่ต้องใส่แล้วเย็นกว่าจะไปสอยเลย

Comment

ผมไม่ใส่เลยครับ
              ซิ้งเดิมnf4ultra 50-52องศา
              พอใช้ตัวนี้เหลือ40-44องศา

ที่ผมเปลี่ยนเพราะเหตุผลเดัยวกับจขกท
              ของเก่าพัดลมตัวนิดเดียวแถมซิ้งก็บาง
              แต่เสียงกลบพัดลมทั้งเคสเลย
              Last edited by -SaMmY-; 3 Feb 2007, 23:59:11.

Comment

Originally posted by layjung View Post
                ท่านใส่พัดลมหรือเปล่า ว่าจะไปสอยเหมือนกัน ถ้าไม่ต้องใส่แล้วเย็นกว่าจะไปสอยเลย
                Chip set ตัวนี้มีวัดอุณหภูมิด้วยหรือครับ ผมใช้ A8N SLI-SE ไม่มี(หรือไม่รู้)ตัววัดหรือบอกอุณหภูมิครับ เหมือนกันเลยกำลังหาทางเปลี่ยนเสียงข้างบ้านตะโกนเตือน

Comment

Originally posted by BOO View Post
                  ผมใช้ mainboard Asus K8N4-E Deluxe ตอนนี้พัดลมระบายความร้อน chip nForce4 เสียงดัง
                  มากๆ รอบหมุน 6750 รอบ บวกกับพัดลมมันตัวเล็กด้วย ซิ้งก็บางมากๆ ตอนนี้ต้องการเปลี่ยนซิ้งโดย
                  ไม่ติดพัดลม ขอคำแนะนำเรื่องซิ้งด้วยครับ ต้องเป็นซิ้งลักษณะใด อุณถูมิ ภายในเคส 40-45 องศา
                  โดยเคสติดพัดลม 2 ตัว และพัดลมดูดออกขนาดใหญ่ ตรงซับฟราย อีกตัว (ผมลองฟังเสียงทุกตัวรวมทั้ง
                  cpu ไม่ค่อยดัง แต่เสียงดังมาจากพัดลม chip เสียงแหลมๆแปลกๆ ส่วนการ์ดจอไม่มีพัดลมครับ
                  ซิ้งเฟียวๆ)
                  เลือกตามใจชอบเลย เย็น ๆ ทั้งนั้น (แพงด้วย)

http://www.tkcom99.com/chipset.htm

Comment

ใช้ตัว ExtreemSprit2(ตจามรูปด้านบน) พัดลมวิ่งอยู่เกือบ5000รอบ เสียงพอรับได้

ซื้อเพราะหน้าตามันดีครับ แต่ดูๆไปตัวHR-05-SLI ที่ท่านalecแนะนำก็น่าสนใจ(แต่ไม่แนว่าจะใส่ได้)

Last edited by THM; 5 Feb 2007, 00:24:37.

Comment

ผมดูจากโปรแกรมที่ให้มากับบอดdfi
                      ตรงที่system
                      ในspeedfanของผมบอกเป็นtemp2
                      มันบอกความเร็วรอบพัดลมของตัวชิปเซท
                      เลยคาดว่าอุณภูมิน่าจะเป็นของชิปเซทด้วย
                      พอเปลี่ยนตัวซิ้ง อุณหภูมิก็ลดฮวบเลย
                      เซ็นเซอร์อาจอยู่บนบอร์ด

Comment

Originally posted by TonOak View Post
                        Chip set ตัวนี้มีวัดอุณหภูมิด้วยหรือครับ ผมใช้ A8N SLI-SE ไม่มี(หรือไม่รู้)ตัววัดหรือบอกอุณหภูมิครับ เหมือนกันเลยกำลังหาทางเปลี่ยนเสียงข้างบ้านตะโกนเตือน
                        ก็อุณหภูมิ เมนบอร์ด ล่ะครับ คุณลองถอดสายพัดลมออกสิ แล้วดูที่ไบออส อุณหภูมิเมนบอร์ดเพิ่งขึ้นเลย ระวังไหม้ล่ะ ผมเคยใส่ Zalman Chipset sink ตัวสีทอง ร้อนน้อยกว่าซิ้ง+พัดลมเดิมๆ เงียบด้วย แต่จับซิงค์ร้อนจี๋เลย เลยว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวสีฟ้ามันยาวกว่าน่าจะดีกว่า ส่วนตัวที่เป็น Fin สีฟ้ากลัวติดการ์ดจอ แต่เห็นว่าเย็นกว่า 2 รุ่นนี้ แพงกว่า 100่

เวบที่ทดสอบ ZALMAN ZM-NBF47 ตัวที่เป็น Fin สีฟ้า

http://www.pc-cm.com/modules.php?nam...&pid=19&page=6
                        Last edited by layjung; 5 Feb 2007, 18:03:43.

Comment

ถ้าจะเปลี่ยนจากตัวสีทองเป็นสีฟ้า
                          ผมว่าไม่ค่อยคุ้มนะ
                          มันยาวกว่าไม่มาก
                          อาจจะเย็นกว่านิดหน่อย

Comment

Extreme Sprint II ก็เย็นมากแล้วครับ

Comment

Working...
                            X