overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากถามผู้รู้เกี่ยวกับตัวนี้คับ Altec Lasting ADA885 Dolby Digital/THX

พระราม 2 เอกชัย-บางบอน บางขุนเทียน

Default อยากถามผู้รู้เกี่ยวกับตัวนี้คับ Altec Lasting ADA885 Dolby Digital/THX

ดีจิงหรือคับถ้าดีว่าจะซื้อหน่อยคับเอาไว้แกล้งข้างบ้านคับ เอ้ยไม่ช่ายจะเอามาดูหนังฟังเพลงต่อกับ dvd คับ เพราะมีโปรเจ็คเตอร์อยู่แล้วคับ
    Last edited by visionnet; 27 Mar 2007 at 06:20:59.

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ก็ดีครับ ตัวนี้ ดีด้วยคุ้มด้วย ^^" เสียงแหลมออกมาดีคับ ไม่Flat เสียงต่ำก้ออิ่มๆ

ท่าทางจะมีสงครามกลางบ้าน อิอิ

OverclockZone Member JO's Avatar

ADA885 ข้อด้อยตรงที่ว่า

1.โหมด Digital IN มันจะถอดรหัสได้เฉพาะ Dolby Digital ถ้าเป็นหนังเสียง DTS เสียงจะไม่ออก
    2.โหมด Dolby Digital มันก็ดันดึงเอาเสียง Surrond ลำโพงคู่หน้าไปใส่ในลำโพงคู่หลังเท่านั้นเองครับ ไม่ได้ใช้เสียงคู่หลังที่อยู่ Dolby Digital 5.1 จริงๆ
    3.โหมด Analog มันรับสัญญาณได้เพียง 4.1CH เท่านั้นเองครับ(ที่เห็นหน้าปัดว่ามันมีปรับ Center คือมันเอาเสียงลำโพงซ้าย-ขวามาสร้าง Visual Center เท่านั้นเอง)
    4.ลำโพงคู่หลังเสียงค่อนข้างเบาแม้จะปรับเสียงสุด

ถ้าเอามาใช้โหมด Analog 2.1 และ 4.1 ถือว่ายอมรับได้ เบสลงลึกดี
    ถ้าเอามาใช้โหมด Digital In เพื่อถอดรหัส Dolby Digital เพื่อฟังเสียง Multi Channal ไม่แนะนำครับ
    Last edited by JO; 23 Jan 2007 at 02:17:27.

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Smile

Quote Originally Posted by JO View Post
    ADA885 ข้อด้อยตรงที่ว่า

1.โหมด Digital IN มันจะถอดรหัสได้เฉพาะ Dolby Digital ถ้าเป็นหนังเสียง DTS เสียงจะไม่ออก
    2.โหมด Dolby Digital มันก็ดันดึงเอาเสียง Surrond ลำโพงคู่หน้าไปใส่ในลำโพงคู่หลังเท่านั้นเองครับ ไม่ได้ใช้เสียงคู่หลังที่อยู่ Dolby Digital 5.1 จริงๆ
    3.โหมด Analog มันรับสัญญาณได้เพียง 4.1CH เท่านั้นเองครับ(ที่เห็นหน้าปัดว่ามันมีปรับ Center คือมันเอาเสียงลำโพงซ้าย-ขวามาสร้าง Visual Center เท่านั้นเอง)
    4.ลำโพงคู่หลังเสียงค่อนข้างเบาแม้จะปรับเสียงสุด

ถ้าเอามาใช้โหมด Analog 2.1 และ 4.1 ถือว่ายอมรับได้ เบสลงลึกดี
    ถ้าเอามาใช้โหมด Digital In เพื่อถอดรหัส Dolby Digital เพื่อฟังเสียง Multi Channal ไม่แนะนำครับ
    --------------------------------------------------------------------------
    สงสัยคุณตั้งสัญญาณและตั้งค่าต่างๆไม่ถูกทางนะครับ
    และคุณพูดถูกแค่ ข้อ 1 ข้อเดียวครับ
    ข้อ 2....ไปอ่านดูจากเว็บ www.dolby.com นะครับ มันแยกแยะกันเด็ดขาดครับ
    ยกเว้นแหล่งโปรแกรมคุณมันห่วย หรือเป็นแบบ Streo, mono, Doby Digital 2.0
    หรือต่อเป็นสาย Analog แต่คุณยัง
    เลือกโหมดที่ลำโพงเป็น Dolby digital ซะเองครับ(ลำโพงมันก็ใจดีขับให้ออกทุกช่องหละครับ
    เพราะถ้าคุรไม่เอาเสียงรอบทิศทางเพิ่ม คงไม่กดมาที่โหมดนี้ถูกไหมครับ
    ข้อ 3....รับสัญาณเข้าเต็มระบบ 5.1(ต่อผ่าน Digital SDIF) ครับ กรุณาอย่าวัดกันที่จำนวนลำโพง สำหรับรุ่นนี้ครับ
    ข้อ 4....เสียง Surrond ตามชื่อเลยก็เสียงรอบๆตัวเหตุการนั้น เช่น คุณดูหนังที่เค้ายิงกันด้านหน้าซ้ายขวา มันก็ต้องดังที่ตัวลำโพงซ้ายขวาเป็นหลักครับ ถ้ามียิงสวนมาทางด้านหลัง มันถึงจะดังขึ้นมาครับ ไม่ใช่จะให้มันดังอยู่ตลอดเวลา ถ้ามันไม่มีเหตุผล
    และที่ไปที่มาครับ

ส่วนนำมาใช้ในโหมด Multi channal นั้น มันดีมากเลยหละครับ
    แต่ถ้าคุณเห็นเป็นแบบบนั้น คุณคงต้องกลับไปทำความเข้าใจเพิ่มนะครับ

ทำการบ้านมาใหม่นะครับ

อ่านคู่มือ+เข้าใจระบบเสียงรอบทิสทางแบบต่างๆ ให้ถ่องแท้ดีแล้วหรือยังครับ(^-^)
    www.dolby.com <<<<<<
    Last edited by พจน์; 7 Feb 2007 at 04:02:23.

OverclockZone Member JO's Avatar

เพิ่งมาเห็นถึงจะนานไปหน่อยแต่ขออธิบายให้แระกัน

ตอบข้อ2และ4ก่อนนะครับ
    ตอนนั้นแผ่นที่ทดสอบก็เป็นแผ่น DVD9 Black Hawk Down ที่รับรางวัล Best Sound ของ Academy Awards 2001 และเรื่อง MIB II นั้นแระครับ

ซึ่งทั้ง2เรื่องนีมีเสียง English DD5.1 DTS5.1 แท้แน่นอนส่วนโปรแกรมตอนนั้นใช้ WinDVD เวอร์ชั้นอะไรจำไม่ได้แต่เป็นตัวเต็มแน่นอน
    ตอนนั้นใช้กะ Audigy1 กดเลือกให้เป็น S/PDIF Only ซึ่งจะจ่ายสัญญาณ Digital แบบดิบๆ เข้าไปลำโพงโดยตรงถ้าตามทฤษฏีจะไม่โอกาศผิดเพี้ยนเมื่อใช้การเช็คด้วย Parity Bit ส่วนสายผมเสียบเฉพาะสาย Digital IN เข้าลำโพงทำนั้น(Coax) Analog ที่เป็นหัว (Minijack 3.5mm) นั้นผมไม่ได้เสียบแน่นอน ส่วนการเสียบ Connector ของลำโพง Channal ต่างๆของ ADA885 นั้นไม่ต้องพูดถึงเพราะมีสีแยกชัดเจนซึ่งเด็ก ป.1 ถ้าตาไม่บอดสีก็เสียบถูกแน่นอน

ตอนนั้นผมใช้ Minicombo ของ SONY MHC-888D และ Active Sub SONY SA-WZ80 (ในรูป)
    ซึ่งมีวงจร Decode Dolby Digital 2.0 5.1และ DTS5.1 และ Prologic II แท้แน่นอน
    เทียบกันแบบวินาที ต่อ วินาที กับ ADA885 ในโหมด DD5.1 ซึ่งเสียงกระสุนยิงกันของลำโพงคู่หลังในฉากกระสุนแฉลบเข้าด้านหลังและฉากซุ่มยิงหรือเสียง ฮ. บินมาจากด้านหลังและเสียงยิงของจรวด RPG ที่วิ่งผ่าน ฮ. ซึ่งเสียงพวกนี้จะปรากฏในลำโพงคู่หลังเท่านั้นใน "แต่ ADA885 ดันไม่ปรากฏเสียงเหล่านี้ มีแค่เสียง Surround ที่คิดว่าคง Decode มากจากเสียงลำโพง Font เท่านั้น ซึ่งถ้าคนไม่เอา Reciver หรือ เครื่องเสียงอื่นๆที่มีวงจร Decord Dolby Digital มาเปิดเทียบอาจจะไม่เอะใจในเรื่องนี้"

ในตอนนั้นผมคิดว่าปัญหาน่าจะมาจาก Sound Card เหมือนแต่ได้ลองเอา ADA885 ไปต่อกะเครื่อง DVD LG ที่มี Digital Out ที่เป็นหัว Coax ก็ยังเหมือนเดิมครับ

ไม่ทราบว่าคุณพจน์เคยทดสอบแบบนี้บางหรือปล่าวครับหรือว่าใช้ความรู้สึกเอา?
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:18:23.

ส่วนข้อ3 ผมบอกว่าโหมด Analog มันมี Input แค่ 4CH เท่านั้น (ผ่านConnector 3.5mm)
    คุณจะไปอ้างการต่อผ่าน S/PDIF (ผ่านConnector Coax)ซึ่งเป็นการ Input แบบ Digital อีกทำไมเนี่ย หรือ คุณไม่เข้าใจการส่งสัญญาณแบบ Digital และ Analog ของ Dolby Digital Decode Circuit
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:18:23.

OverclockZone Member b_ambee's Avatar

ตกลง ต่อแบบไหน work สุดอะครับ (digital, analog ต่อกับ x-fi fatal1ty ครับ)

แล้วตรงตัวเลือกโหมดที่ลำโพงไหนเวลาไหนบ้างอะครับ มีหลายโหมดเหลือเกินงงมากกก ไม่รู้จะเลือกเป็นอะไรดีตอนเล่นพวก mp3,games 5.1,dvd ac3,dts น่ะครับ

ถ้าใช้ 4.1 ต้องเลือก quad อย่างเดียวเลยหรือป่าวครับ แต่เลือกแล้วรู้สึกเสียงมันดรอปไไปเยอะเลย เบสก้อหายไปเกือบหมด ทำไรผิดป่าวหว่า

Quote Originally Posted by b_ambee View Post
    ตกลง ต่อแบบไหน work สุดอะครับ (digital, analog ต่อกับ x-fi fatal1ty ครับ)

แล้วตรงตัวเลือกโหมดที่ลำโพงไหนเวลาไหนบ้างอะครับ มีหลายโหมดเหลือเกินงงมากกก ไม่รู้จะเลือกเป็นอะไรดีตอนเล่นพวก mp3,games 5.1,dvd ac3,dts น่ะครับ

ถ้าใช้ 4.1 ต้องเลือก quad อย่างเดียวเลยหรือป่าวครับ แต่เลือกแล้วรู้สึกเสียงมันดรอปไไปเยอะเลย เบสก้อหายไปเกือบหมด ทำไรผิดป่าวหว่า
    ADA885 โดยส่วนตัวผมยังยืนว่าผมไม่ประทับใจกับระบบ Multi channal ของมันเลย(Quad นี้ก็เบสแผ่ว คู่หลังเบา ตอนนั้นทดลองเสียบ analog อย่างเดียวไม่ได้เสียบ Digital In เข้าไป)เมื่อก่อนก็ใช้เอามาเสียบต่อด้านบนตามในรูปแล้วปรับ Stereo x 2 ครับ

ส่วนลำโพงที่ผมใช้มาก็หลายตัวอาจจะไม่เยอะเท่าไรท่าเทียบกับหลายๆคนในเว็บนี้(ไม่นับพวกเครื่องเสียงบ้าน)ก็จะมี (บางตัวก็ไม่ถ่ายรูปเอาไว้)

Creative 2500
    Creative 4400
    Creative 5200
    Altec ATP3
    Altec ATP4
    Altec AM4100
    Altec ADA885
    Altec MX5021
    JBL Creature II
    Bose Companion3

อ่อยังมีลำโพง Philips MMS460 อยู่อีกตัวแต่ตัว Controll ที่ลำโพง Center มันพังส่วน Sub กะ อีก Sate อีก4Chanal ยังดีอยู่ตั้งกองอยู่ที่หาดใหญ่

คัยสนใจบอกได้นะครับปีใหม่กลับบ้านเดี๋ยวยกให้ฟรี แต่ขอคิดแต่ค่าส่งนะครับ

อิ อิ

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

Quote Originally Posted by JO View Post
    อ่อยังมีลำโพง Philips MMS460 อยู่อีกตัวแต่ตัว Controll ที่ลำโพง Center มันพังส่วน Sub กะ อีก Sate อีก4Chanal ยังดีอยู่ตั้งกองอยู่ที่หาดใหญ่

คัยสนใจบอกได้นะครับปีใหม่กลับบ้านเดี๋ยวยกให้ฟรี แต่ขอคิดแต่ค่าส่งนะครับ

อิ อิ

ผมสนใจค้าบ ให้ผมได้มั้ย ครับ เดี๋ยวออกค่าส่งเอง

Quote Originally Posted by โอชิน....ใจบาป View Post
    ผมสนใจค้าบ ให้ผมได้มั้ย ครับ เดี๋ยวออกค่าส่งเอง
    ได้ครับรอผมกลับบ้านเดี๋ยวส่งให้เรย

OverclockZone Member longbo_arpache's Avatar

มาแอบดูครับ แหะๆ

OverclockZone Member popkongkang's Avatar

บอกตรงๆว่าอ่านดึกๆนี่ อ่านได้แค่ผ่านๆงะ มึนเลย

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

ตัวนี้ก็เสียงดีใช้ได้เลยครับ ถ้าเอามาฟังเพลง ดูหนัง
    สงสัยโหมดดิจิตอลจะไม่ได้4.1แท้รึเปล่าครับ จากที่อ่านด้านบน
    แล้วอนาล็อกได้4.1แท้หรือเปล่าครับ

Bookmarks

Bookmarks