Announcement

Collapse
No announcement yet.

----2 WAY กับ 3 WAY SLI อย่างใหนเล่นเกมส์ดีกว่ากันครับ----

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ----2 WAY กับ 3 WAY SLI อย่างใหนเล่นเกมส์ดีกว่ากันครับ----

ก้อคือตอนนี้ใช้ 3 WAY เล่นเกมส์อยู่ปรากดว่า แลคครับ ถ้าไม่เปิด 3 WAY SLI เล่นลื่นเลยครับ
    เลยอยากถามว่า เพื่อนๆ พี่ๆ มีใครที่ใช้ 3 WAY SLI เล่นเกมส์ แลว เป็นยังไง มีปัญหาแบบนี้มั้ยครับ

1. ซีพียู Intel Q6600
    2. เมนบอร์ด STRIKER II FORMULA
    3. แรม บัส 1066 1 G 2 ตัว
    4. การ์ดจอ EN 9800 GTX+ 3ตัว 3 WAY SLI
    5. เพาเวอร์ Tagan U38 900 WATT
    6. DVD 2 ตัว
    7. ฮาร์ดดิส 2 ตัว

อยู่ที่เกมนี่งับ ว่ารองรับไหม ถ้าไม่รองรับเฟรมตกนี่งับ
    ปล. ความรู้อันน้อยนิดของผม มั่ว ๆๆ

Comment

อาการเฟรมตกเป็นไงครับ!!!
      เพราะผมสงสัยที่ เพาเวอร์ผมด้วย ว่า ไฟไม่พอ
      แต่ก้อลองเพาเวอร์ 2 ตัว แล้วก้อ แลคครับ

Comment

ใช้งานจริงๆ การ์ดใบเดียวก็พอแว้วววว
        หาโปรแกรมหรือเกมที่รองรับ 2 WAY กับ 3 WAY มีค่อนข้างน้อย ....

Comment

Originally posted by G.MUGEN View Post
          อาการเฟรมตกเป็นไงครับ!!!
          เพราะผมสงสัยที่ เพาเวอร์ผมด้วย ว่า ไฟไม่พอ
          แต่ก้อลองเพาเวอร์ 2 ตัว แล้วก้อ แลคครับ
          อาการเฟรมเรตตกก็คืออาการกระตุกไงครับ แต่ไม่ได้เป็นกับทุกเกมหรอกนะ ถ้าจะซื้อเกมที่รองรับระบบ SLI ได้ให้ดูที่หน้ากล่องว่ามีตราของ Nvidia The Way It's meant to be played ด้วยครับ

ผมลองเช็คจาก http://www.slizone.com/object/slizone_build_psu.html แค่ PSU ขนาด 800 W ก็รองรับ 3-way SLI ได้แล้วนี่ครับ

คุณใช้ PSU ของ Tagan 900 W ก็น่าจะพอแล้วนะครับ แต่มันอาจจะไปหนักตรงที่ CPU ของคุณเป็น Quad-core เลยใช้ไฟ 130 W แล้วตัวชิพเซต nForce 780i เองก็ใช้ไฟไม่เบาด้วย แบบนี้แนะนำให้เปลี่ยนไปใช้ PSU ขนาด 1000 W ขึ้นไปอย่างเดียวครับ เอา PSU 2 ตัวมารวมกันไม่แนะนำให้ทำสักเท่าไหร่

Last edited by umic2000; 25 Sep 2008, 12:29:43.

Comment

Originally posted by umic2000 View Post
            อาการเฟรมเรตตกก็คืออาการกระตุกไงครับ แต่ไม่ได้เป็นกับทุกเกมหรอกนะ ถ้าจะซื้อเกมที่รองรับระบบ SLI ได้ให้ดูที่หน้ากล่องว่ามีตราของ Nvidia The Way It's meant to be played ด้วยครับ

ผมลองเช็คจาก http://www.slizone.com/object/slizone_build_psu.html แค่ PSU ขนาด 800 W ก็รองรับ 3-way SLI ได้แล้วนี่ครับ

คุณใช้ PSU ของ Tagan 900 W ก็น่าจะพอแล้วนะครับ แต่มันอาจจะไปหนักตรงที่ CPU ของคุณเป็น Quad-core เลยใช้ไฟ 130 W แล้วตัวชิพเซต nForce 780i เองก็ใช้ไฟไม่เบาด้วย แบบนี้แนะนำให้เปลี่ยนไปใช้ PSU ขนาด 1000 W ขึ้นไปอย่างเดียวครับ เอา PSU 2 ตัวมารวมกันไม่แนะนำให้ทำสักเท่าไหร่

*0* ยอดเลยครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากครับ

Comment

ลองถอด hdd ออกซักตัวนึง กับ dvd ทั้งสองตัวครับ ลาก Q6600 ให้น้อยๆหน่อย ผมว่าน่าจะลดการใ้ช้ไฟได้ราวๆ 50 - 70 w เลยนะครับ แล้วลองดูอีกทีว่า มันลื่นกว่าตอนไม่เปิด 3 WAY รึเปล่าครับ

เผื่อมันอาจเป็นที่ไดรเวอร์ ไม่ก็เกม ไม่ก็อย่างอื่น จะได้ไม่ต้องเสียตังเปลี่ยน psu ครับ

Comment

3 way ต้องดีกว่าอยู่แล้วไม่งั้น จะเสียตังซื้อกาดอีกใบมาทำไม แต่อาจจะยังมีปัญหาด้าน driver/เกมที่ยังไม่ได้ทำมารองรับ

Comment

Originally posted by merlix View Post
                  3 way ต้องดีกว่าอยู่แล้วไม่งั้น จะเสียตังซื้อกาดอีกใบมาทำไม แต่อาจจะยังมีปัญหาด้าน driver/เกมที่ยังไม่ได้ทำมารองรับ
                  เกมที่รองรับระบบ SLI มีเป็นร้อยๆเกมแล้วครับ ดูได้ใน http://www.slizone.com/object/slizone2_game.html ไดรเวอร์ใหม่ๆก็ออกมาบ่อยมาก ยิ่งใช้เล่นกับเกมใหม่ๆเดี๋ยวนี้ด้วยก็สบายมากเพราะรองรับระบบ Multi GPU กันได้หมดแล้วครับ

Comment

Working...
                  X