overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: มีสมาชิกคนไหนเล่น BB GUN หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

Default มีสมาชิกคนไหนเล่น BB GUN หรือเปล่าครับ

คือว่ากำลังสนใจอยู่ แต่ไม่มีความรู้เลยอยากจะหาคนปรึกษา

กะว่าตอนนี้คง เอามายิงเล่น + กับ สะสม ก่อน ลงสนามอาจจะไว้อนาคต

มีใครเล่นอยู่บ้างมั้ยครับ

OverclockZone Member

แนะนำเว็บนี้ครับ http://www.bkkairsoft.com/board/index.php

ผมก็มีครับแต่ไม่เคยลงสนามเลยครับ

อยากแต่ไม่มีปัญญา

เล่นครับ ซื้อมากระบอกนึงไม่ได้แต่งไร ใครติดเป้า dotนิดหน่อย ยังไม่เคยลงสนามครับแต่จะลงในเร็วนี้

OverclockZone Member nonny55's Avatar

ผมก็เล่นอยู่ครับ แนะนำให้เล่นเลยครับสนุกมาก ลองลงเล่นในสนามไปเลย แล้วจะติดใจครับ ลองซื้อปืนจีนมาลองยิงดูก่อนก็ได้ครับ ถ้ามีงบประมาณมากก็ซื้อ ของญี่ปุ่นหรือฮ่องกงไปเลยงานเนียกว่าของจีนมาก นะครับ

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

กำลังเลง Colt1911 อยู่ แต่ยังไม่รู้จะเอาตัวไหน

Classic ดี

มีงบเท่าไหร่ครับถ้างบน้อยเล่น BELL EG 723 โลหะทั้งตัวของจีนราคา 2000
    ถ้างบเยอะก็ Tokyo Marui Colt 1911 พลาสติกทั้งตัวของญี่ปุ่นราคา 6000

ปืนสั้นที่ผมแนะนำอีกอันปืน Glock ของ KSC ครับมีทั้งใต้หวันและญี่ปุ่น
    Last edited by DominixRZ; 26 Sep 2008 at 05:34:45.

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

มีงบเท่าไหร่ครับถ้างบน้อยเล่น BELL EG 723 โลหะทั้งตัวของจีนราคา 2000
    ถ้างบเยอะก็ Tokyo Marui Colt 1911 พลาสติกทั้งตัวของญี่ปุ่นราคา 6000

ปืนสั้นที่ผมแนะนำอีกอันปืน Glock ของ KSC ครับมีทั้งใต้หวันและญี่ปุ่น

กำลังจะแนะนำ 1911 สองตัวนี้อู่พอดีเลย ครับ

1911 จีน ของ Bell ถ้าเป้นตัวพลาสติก ก็จะประมาณ 2500 ครับ (ราคาเมื่อ 3 เดือนก่อน ตอนนี้น่าจะลงไปเยอะ ละ) ส่วนตัวที่เป็นเหล็ก EG 723 (ตัวปืน และ สไลด์ เหล็กหมด) ไปดูสะพานเหล็ก เห็น ราคา ประมาณ 2900 น่ะครับ เพิ่งไปดูมาเมื่อ 2 สัปดาห์ ที่แล้วเลย ครับ

เห็นตัวเหล็กแล้ว ผมยังอยากได้ มากกว่า Tokyo Marui อีกครับ

ส่วน Glock ก็น่าเล่นนะครับ เห็นใส่แก๊ส ได้เยอะดี ประมาณว่ายิงมันส์ มากๆ ครับ เต็ม แม็ก 21 นัด ซัดหมด แม็ก เลย เพราะ กระสุนจะหมดก่อน แก๊ส ครับ
    ในขณะที่ Colt 1911 ถ้ายัดเต้มแม็กแล้ว จะมีปัญหาคือ แก๊ส หมดก่อนลูกครับ

Glock นี่ ถ้าเป็นของจีน มันจะมีตัวที่เป็น สไลด์เหล็กมาด้วยนะครับ (ตัวปืนพลาสติก แต่สไลด์เป็นเหล็ก) ราคาประมาณ 3000 บาทครับ +,- 200
    แต่ถ้าเป็นของ Tokyo Marui นี่ถือว่าเป็นปืนสั้นที่เปิดตัวมาในราคาถูกที่สุดแล้ว ราคาเริ่มต้นที่ 5000 ครับ แต่ทุกส่วนก็ยังเป็นพลาสติก เหมือนเดิม
    แต่คนที่คิดจะเล่น Glock ผมขอแนะนำนิดนึงนะครับ (ถ้ามันทำมาเหมือนจริงทุกอย่างเลยนะ)

คนที่กำลังจะเล่นปืนใหม่ๆ ไม่เคยจับปืนรุ่นอื่นๆ มาก่อน หรือ ยังใช้อาวุธปืนได้ไม่คล่อง ปืน Glock ผมไม่แนะนำครับ เพราะ มันอันตราย มาก
    Glock เป็นปืนที่มีนกใน ขึ้นค้างสไลด์ไว้หรือยัง ก็ไม่รู้ จะดูไม่ออกครับ และที่สำคัญ ปืนรุ่นนี้เป็นปืนที่ไม่มี Safty เลยครับ ถึงขนาดที่ไม่มี ห้ามไก เลย ครับ ประมาณว่า ให้ปืนมีลูกดกเข้าไว้ เอาซองกระสุนใส่ ขึ้นลำแล้วยิงอย่างเดียวเลย
    ผมว่าปืนแบบนี้อันตราย นะครับ ผมว่าปืน Glock ไม่น่าจะเป็นกระบอกแรกในชีวิตของคนเล่นปืน หรอกครับ

มีกฎ 4 ข้อต้องจำเอาไว้ให้ดีครับ

ผมเคยนำเอากฎแห่งความปลอดภัยในการใช้ปืน KISS กฎ 4 ข้อ ของ Jeff Cooper โพสเข้าไปในห้อง GLOCK ซึ่งผมคิดว่ามันน่าจะลองเอามาโพสในสังคม GBB ที่ใหญ่กว่า ซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์มากขึ้น ก็เลยเอามาโพสลงในห้องปืนสั้นเสียเลย เพื่อเพื่อนๆที่เล่นปืนสั้นแบบอื่นๆจะได้เก็บเกี่ยวเอาไว้ได้บ้าง เพราะกฎเพียง 4 ข้อ นี้ นอกจากให้ความปลอดภัยในการเล่น GBB Hand Gun แล้ว มันยังสามารถลดปัญหาปืนเสียหายได้ด้วย เช่นปัญหาขึ้นลำเลือน หรือ Slide แล้วเผลอเหนี่ยวไก หรืออุบไก ไปพร้อมๆกัน ซึ่งจะก่อปัญหากับระบบลั่นไกของ GBB ของเพื่อนๆ แต่หากเรานำขั้นตอนของ กฎ KISS มาใช้ปัญหาเช่นนี้จะไม่เกิดขึ้น

กฎการใช้ปืนที่ง่ายที่สุดในโลกเป็นของ Jeff Cooper ซึ่งท่านนี้ ถือว่าเป็นปรมาจารย์ด้านการใช้ปืนสั้นกึ่งออโต้ ซึ่งส่วนใหญ่ GBB จะเป็นระบบนี้เช่นกัน แต่ก็สามารถดัดแปลงไปใช้กับปืนชนิดอื่นๆได้ไม่ยาก

ท่านได้ตั่งกฎไว้เพียง 4 ข้อ และให้ชื่อกฎนี้ว่า KISS ซึ่งย่อมาจากคำว่า Keep It Simple Stupid หากแปลเป็นไทยก็คือ " จำมันไว้ง่ายๆนะไอ้งั้ง "

ข้อที1 ปืนทุกกระบอกมีกระสุน ต้องตรวจสอบรังเพลิงทุกครั้ง
    ทุกครั้งที่จับปืนหรือหยิบมันขึ้นมาโดยเฉพาะปืน Automatic ต้องทำการปลดแม็กกาซีน และเคลียร์รังเพลิง แม้ว่าเพื่อนของเราจะบอกว่าปืนไม่มีกระสุน ก็ต้องทำการตรวจสอบรังเพลิงก่อน หรือแม้ปืนเราจะเคลียร์รังเพลิงแล้วก็ตาม เมื่อวางปืนแล้วหยิบจับปืนขึ้นใหม่ทุกครับ ต้องทำการตรวจสอบและเคลียร์รังเพลิงทันทีเมือหยิบหรือจับปืน

ข้อที 2 อย่าชี้ลำกล้องปืนไปที่สิ่งที่ไม่ต้องการยิง
    ข้อนี้เป็นกฏแห่งความปลอดภัยต่อผู้อื่น และตัวเรา แนวลำกล้องควรชี้ไปทิศทางที่ปลอดภัย ไม่มีคน และไม่ชี้เข้าสู่ร่างกายของเรา ซึ่งจะสัมพันธ์กับท่าพร้อมยิง ซึ่งจะมีหลายท่า ทุกท่าปลายลำกล้องปืนจะชี้ลงสู่พื้นทั้งหมด เพราะฉะนั้นสิ่งที่เราต้องการยิงมีเพียง 3 อย่าง คือ พื้น เป้ากระดาษ และเป้าหมาย

ข้อที่ 3 ห้ามเอานิ้วเข้าโกงไกเป็นอันขาด จนกว่าทำการจัดศูนย์เร่ง หรือจัดแนวลำกล้องตรงเข้าสู่เป้าหมายที่ต้องการยิง
    เพราะฉะนั้นขณะที่เราจับถือปืนตลอดเวลา ไม่ว่าจะอยู่ท่าทางไหนนิ้วชี้ต้องอยู่นอกโกงไกตลอดเวลา ในขณะขึ้นลำเลื่อนบรรจุกระสุน หรือแม้แต่ปลดเปลี่ยนแม็กกาซีน นิ้วชี้ก็ต้องอยู่นอกโกงไกตลอดเวลา หรือแม้กระทั้งทำการชักปืนออกจากซอง นิ้วก็ต้องอยู่นอกโกงไก ตำแหน่งนิ้วชีที่วางดีที่สุดคือวางราบไปกับโครงปืน แต่พอเราทำการจัดแนวลำกล้องเข้าสู่เป้าหมายที่ต้องการยิง และทำการจัดศูนย์เข้าสู่เป้าเรียบร้อยแล้ว เราจึงเอานิ้วเข้าโกงไกได้ แต่ก็ยังไม่อนุญาตให้เหนี่ยวไกได้ เพราะต้องใช้กฎข้อที่ 4 เป็นตัวตัดสินใจ

ข้อที 4 จงดูเป้าหมายให้มันใจเสียก่อนแล้วจึงทำการยิง
    ก่อนที่เราจะเหนี่ยวไกเราต้องตรวจสอบให้มั่นใจว่าเป้าหมายนั้น เราต้องการที่จะยิงจริงๆ เพราะเงาตะคุ้มๆนั้น อาจจะเป็นเพื่อนเรา หรือลูกเมียเราก็ได้ ส่วนเป้ากระดาษเราต้องตรวจสอบว่านั้นคือ เป้าที่ต้องการยิงไม่ใช่เป้าตัวประกัน เมื่อตรวจสอบแล้วว่ามันไม่ใช่เป้าหมายที่ต้องการยิง เราควรเอานิ้วออกจากโกงไกทันที วางที่ตำแหน่งข้างโครงปืนทันที แต่หากเป็นเป้าหมายที่ต้องการยิงต้องทำการยิงอย่างฉับไว และแม่นยำ ควรยิงส่วนที่ใหญ่ที่สุดของเป้าหมาย คือลำตัวส่วยหน้าอก

เพียง 4 ข้อ เท่านี้ การใช้ปืนก็ทำได้อย่างปลอดภัยแล้ว และพึงระลึกไว้เสมอว่าปืน GBB หรือปืน AEG มีความอัตราเท่าปืนจริง เราควรเล่นปืน GBB หรือปืน AEG แบบปืนจริงเสมอ พลาดเพียงนิดเดียว ตาของเรา ตาของเพื่อนเรา หรืออาจจะเป็นตาของลูกเมียเรา บอด ทันที แต่หากเป็นปืนจริงอาจถึง ตาย

ด้วยความปรารถนาดีจากพี่........ขอบคุณมากครับ

Credit คุณ FUN OPT .4 จาก bkkairsoft

ปืนสั้นกระบอกแรกของผมก็ Glock 17 TM ครับแต่ถ้าจะเล่น Glock แนะนำของ KSC ครับ
    Last edited by DominixRZ; 26 Sep 2008 at 08:07:51.

missionman
    Guest

ผมเล่น AWP อยู่ครับ ยิงแต่เป้าที่บ้าน ใส่สโคบแม่นมากมาย

จะเล่น Bell EG723 อ่ะ แต่ยังไม่ได้ไปหาซื้อเลย

OverclockZone Member Salemslot's Avatar

กำลังสนใจครับ ไม่ทราบว่าแรงของปืนแบบที่ใช้ไฟฟ้่่าแรงขนาดไหน และกระสุนไปได้ไกลขนาดไหน แล้วที่ใช้ไฟฟ้าเนี่ยมันใช้ใช้หลักการอะไรที่ดันกระสุนออกไปได้?

OverclockZone Member 8800gtx's Avatar

เมื่อวานผมไปเล่นมา สนาม Darkside

โดนยิงเจ็บไม่เท่าไหร่ มันเจ็บตงล้มเนี่ยแหละ

- -

OverclockZone Member ZervZ's Avatar

ผมก้อเล่นครับ แต่ไม่มีปืน ไม่มีชุด ไม่มีอะไรเลย ยืมเพื่อนอย่างเดียว พกไปแค่ตังค่าเข้าสนาม กะใจ(ที่ป๊อดๆ)1ดวง

OverclockZone Member Gubu's Avatar

ผมเล่นครับ แต่ตอนนี้มีปืนเยอะเกินไปเลยมาขายออกบ้าง สนใจถามได้นะครับ ปืนที่ผมขายคืนลูกซองครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=marui

http://www.bkkairsoft.com/board/inde...topic=107985.0

ลองคลิกๆๆไปดูได้ครับ สนใจPM หรือโทรมาได้ครับ

OverclockZone Member aomindy's Avatar

เล่นเหมือนกันครับไช้ M4 - CQB ไซเลนเซอร์ กริบหน้า กริบมอเตอร์ ไฟฉาย ลิโพ โหด!!

ไม่มีตังซื้อดอทกับเลเซอร์ T T

แนะนำว่าซื้อมาแล้วต้องลงสนามครับ สุดยอดจริงๆ

OverclockZone Member aumindy's Avatar

สสงสัยตรงไหน หรืออยากศึกษา แอด msn มาหาผมได้เลยครับ ยินดี

จะตอบทุกคำถามให้ทะลุเลยครับ ปกติผมประจำอยู่ที่เว๊บ bkkairsoft.com ครับผม

ปล.รูปทางซ้ายรูปผมเองฮะ

OverclockZone Member ootpang's Avatar
    ข้างๆเซเบอร์จัง

เล่นเหมือนกัน s-system เดิมๆ eotech 552 ตัวนึง มีไรถามได้คร้าบ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

จะเล่น Bell EG723 อ่ะ แต่ยังไม่ได้ไปหาซื้อเลย
    ของมันหยุดผลิตน่ะครับ โรงงานปิด ครับ

OverclockZone Member xecution's Avatar

ผมก็เล่นครับแต่ของผมมันลงสนามไม่ได้อ่ะเศร้า ลูกก็แพงเห้อออ....

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks